Hệ thống màng ngăn Drencher

hoangtuyen.nuce

Thành Viên [LV 0]
Dear all. Em có một số thắc mắc về hệ thống màng ngăn drencher mong ae chỉ giáo dùm ạ
1- Mình thấy khi thiết kế hệ drencher thường bố trí 2 đường ống chính đi song song nhau và đóng vòng lại, mũi phun sprinkler trên 2 hàng đặt sole nhau. Vậy đặt như thế với mục đích gì ( Em thấy nhiều nơi vẫn chỉ làm 1 line ống chính thôi)
2- Nếu bố trí 2 line, đầu sprinkler đặt sole nhau thì khoảng cách giữa 2 đầu trên 1 line là 1m hay khoảng cách giữa đầu line 1 so với đầu line 2 là 1m ( khoảng cách 1m tiêu chuẩn có nói )
3- Lối lên xuống giữa tầng hầm này với hầm kia có cần bố trí drencher
Em cảm ơn

Dear all. Em có một số thắc mắc về hệ thống màng ngăn drencher mong ae chỉ giáo dùm ạ
1- Mình thấy khi thiết kế hệ drencher thường bố trí 2 đường ống chính đi song song nhau và đóng vòng lại, mũi phun sprinkler trên 2 hàng đặt sole nhau. Vậy đặt như thế với mục đích gì ( Em thấy nhiều nơi vẫn chỉ làm 1 line ống chính thôi)
2- Nếu bố trí 2 line, đầu sprinkler đặt sole nhau thì khoảng cách giữa 2 đầu trên 1 line là 1m hay khoảng cách giữa đầu line 1 so với đầu line 2 là 1m ( khoảng cách 1m tiêu chuẩn có nói )
3- Lối lên xuống giữa tầng hầm này với hầm kia có cần bố trí drencher
Em cảm ơn

Trả lời bạn các vấn đề:

1 - Theo QCVN 06-2010 ở phần phụ lục có nói vấn đề này. Công An PCCC thì chỉ dựa vào QC để bắt bớ thôi. Còn về kỹ thuật thì mình chưa nghiên cứu, bác nào biết giải thích thêm giúp.

2- Bố trí 2 line, spr so le nhau thì khoảng cách giữa hai đầu trên cùng 1 line = 2m, khoảng cách hai đầu trên hai line là 1m

3- Lối lên xuống giữa 2 hầm ( ram dốc ) sẽ bố trí drencher nếu như kiến trúc ko thiết kế kín ( thiết kế kín tức là có tường xây kín ram, có cửa sập chống cháy và có phòng đệm cho cưả sập )

1. Mình có vd thế này: mình có 1 công trình có màng ngăn cháy 118m;
- Nếu đi mạch vòng thì lưu lượng tại đầu phun tổn that áp cao nhất là 60l/min, đầu phun tổn that áp nhỏ nhất là 68/min,
tổng lưu lượng bơm 7370l/min, H=7,5Bar
- Nếu đi mạch cụt (cung size với đi loop)
thì lưu lượng tại đầu phun tổn that áp cao nhất là 60l/min, đầu phun tổn that áp nhỏ nhất là 88/min,
tổng lưu lượng bơm 8000l/min, H=10Bar
=> Bạn có thể thấy gì?

- Nếu đi mạch vòng thì lưu lượng tại đầu phun tổn that áp cao nhất là 60l/min, đầu phun tổn that áp nhỏ nhất là 68/min,
thì lưu lượng tại đầu phun tổn that áp cao nhất là 60l/min, đầu phun tổn that áp nhỏ nhất là 88/min,
=> Bạn có thể thấy gì?
nói rõ lun đi bạn?

nói rõ lun đi bạn?
Cả hai phương án đều đảm bảo kỹ thuật (cung cấp đủ lượng nước nước cần thiết) tuy nhiên trường hợp 1 bạn cần hồ nước nhỏ hơn, bơm nhỏ hơn, tiêu thụ điện ít hơn trường hợp 2 nhiều.
Vì ở VN khi thiết kế thường lấy lưu lượng yêu cầu nhân với diện tích (tự động) chiều dài ( drencher) số họng (trong ngoài nhà ) nên thực tế lưu lượng tại đầu phun, lăng phun bất lợi nhất không bao giờ đạt. Với drencher QC quy định là cho màng ngăn dài thôi ( như ví dụ trên nếu bạn ko đi vòng, tính toán 118l/s thì bạn đã thiếu mất 133-118=15l/s lúc này mấy đầu phun cuối sẽ ko phun ra được 1l/s nữa mà nhỏ hơn) ngắn thì đi nhánh cụt vẫn ok.

Cả hai phương án đều đảm bảo kỹ thuật (cung cấp đủ lượng nước nước cần thiết) tuy nhiên trường hợp 1 bạn cần hồ nước nhỏ hơn, bơm nhỏ hơn, tiêu thụ điện ít hơn trường hợp 2 nhiều.
Vì ở VN khi thiết kế thường lấy lưu lượng yêu cầu nhân với diện tích (tự động) chiều dài ( drencher) số họng (trong ngoài nhà ) nên thực tế lưu lượng tại đầu phun, lăng phun bất lợi nhất không bao giờ đạt. Với drencher QC quy định là cho màng ngăn dài thôi ( như ví dụ trên nếu bạn ko đi vòng, tính toán 118l/s thì bạn đã thiếu mất 133-118=15l/s lúc này mấy đầu phun cuối sẽ ko phun ra được 1l/s nữa mà nhỏ hơn) ngắn thì đi nhánh cụt vẫn ok.
chiều dài tính theo vòng hay chiều dài của 1 nhánh hả bạn

=> Bạn có thể thấy gì?
Bạn có thể nỏi rõ hộ mình phần này ko, vì bọn mình toàn tính dài 118m có 118 đầu--> bơm 118x1l/s= 118l/s = 7080l/min

Bạn có thể nỏi rõ hộ mình phần này ko, vì bọn mình toàn tính dài 118m có 118 đầu--> bơm 118x1l/s= 118l/s = 7080l/min
Ah, vấn đề này tùy từng dự án và từng người (VN thì tính như bạn là được rồi). Bây giờ bạn có 118m chiều dài màng ngăn tương ứng 118 đầu, hiểu như bạn thì 1 đầu phun 1 lít có đúng không? chắc đúng vì tiêu chuẩn yêu cầu 1l/s.m. Nhưng thực tế thì tính toán như bạn là chưa đạt 1l/s.m, bạn hãy thử nghỉ xem làm sao để tất cả đầu phun phun được đều như nhau? Kỹ thuật thì có thể làm được (nhưng không ai làm thế cả-lĩnh vực pccc), bao giờ đầu phun bất lợi nhất cũng phun yếu nhất, nếu mình cấp vào 118l/s thì đầu phun có áp cao nhất sẽ phun ra >60l/s và giảm dần về cuối nhánh đến đầu phun nào đó thì lưu lượng phun ra sẽ <60l/s.
Ví dụ: mình dùng đầu phun có hệ số lưu lượng K=58lmp (bố trí cách nhau 1m), size ống đến đầu kế tiếp là DN25 (vd đường kính trong là 27mm):
- Xác định lưu lượng tối thiểu: q1=60l/s, => áp lực tối thiểu tại đầu phun q=K*Pt^0,5=> Pt=(q/K)^2=1.07 (bar)
- Tổn thất trong đoạn ống từ đầu phun này đến đầu phun tiếp theo (gọi tắt là đầu phun thứ hai): p1=0.19(bar) (giá trị chỉ chỉ nhẫm sơ sơ thôi bạn lắp d=27mm, C=120 vào công thứ Hazen-wiliam tính lại)
* Như vậy tại đầu phun thứ hai này nhận được áp lực p2=p1 + Pt=1.26 (bar), từ đây ta tính được đầu phun thứ hai có lưu lượng
q2=K*p2^0,5 = 58*1.26^0.5<=>q2=73,1l/s.
Rõ ràng q2 lớn hơn q1 và cứ về đầu thứ 3 ,4...thì lưu lượng cứ tăng lên nên nếu tính đầu vào như bạn tính thì không đủ.

Tùy thuộc vào chiều dài màng ngăn của bạn. Nếu dài quá mà không đi mạch vòng sẽ dẫn đến tổn thất cột áp tăng. Dài quá công an cũng không chap nhận.

Dear bác tranvan,

ý em hỏi là vẫn làm mạch vòng màng ngăn nhưng đầu phun không lắp sole mà chỉ lắp một hàng thẳng nhau có ảnh hưởng gì không bác?

các anh cho em hỏi có tiêu chuẩn, quy chuẩn nào quy định phải tạo thành 2 lớp màng nước tại 1 cụm màng ngăn không ? Bên em thi công 2 line ống và lắp so le để tạo thành 1 màng ngăn nhưng bên CA PCCC họ bảo phải sửa lại để tạo thành 2 lớp màng ngăn

các anh cho em hỏi có tiêu chuẩn, quy chuẩn nào quy định phải tạo thành 2 lớp màng nước tại 1 cụm màng ngăn không ? Bên em thi công 2 line ống và lắp so le để tạo thành 1 màng ngăn nhưng bên CA PCCC họ bảo phải sửa lại để tạo thành 2 lớp màng ngăn
Đọc ở 7336 anh nhé.

Back
Bên trên