Dân Dụng Áp suất nạp gas, các loại gas lạnh (R22, R410A, R404A, R134A, ...)

Do tập tành về máy lạnh ! Các A cho mình hỏi ,mình có 1 máy lạnh inverter hiệu Daikin 1HP ,trên thân máy ghi 5.9 A cho điện 100v,
do máy của e chuyển sang điện điện 220v , và khi nạp gas 410 mới e đo được I=3A và PSI =130 như vậy là ổn chưa ạ , gas e cho vào 850gr ,vì trên cục nóng nhà sản xuất ghi 750gr thôi vậy có ổn k , đường ống đồng của e từ indoor tới outdoor là 10 mét.Nhờ các A tư vấn giúp! Tks all!
bác mới tập tành mà bác đã làm đc như vậy á

Cho em hỏi em có 1 máy lạnh bị xì hết gas do bị trộm cắt ống nhưng phát hiện kịp , bây giờ thì em muốn hút chân không và nạp gas lại ( R22 ) .Em muốn hỏi khi mình hút chân không thì mình sẽ mở 2 van đẩy và hút hay là đóng kín 2 van đó , và nếu mở 2 van đó khi hút có bị hện tượng nhớt trong block máy lạnh bị hút vào luôn hay không ?
máy hút chân không của bác mà lớn dầu vẫn ra đấy nhé
còn máy hút cỡ nhỏ thì thoải con gà mái luôn

máy hút chân không của bác mà lớn dầu vẫn ra đấy nhé
còn máy hút cỡ nhỏ thì thoải con gà mái luôn
Về nguyên lý mà nói, khi hút chân không thì áp suất trong ống là as âm nên dầu có thể sẽ dãn nở ra hay bay hơi một chút, và nếu máy hút chân không (HCK) đặt thấp hơn mức dầu thì dầu vẫn có thể chảy ra đc. Bạn lưu ý là dầu bị chảy ra do mức dầu cao hơn máy HCK chứ không phải lày máy HCK hút đc cả dầu ra

Vì dầu trong block trong quá trình hút chân không vẫn bị hút bởi trọng lực, nên chỗ nào thấp là dầu ở đấy thôi như câu nói "nước đọng chỗ trũng" ấy mà

Chào các huynh, đệ mới bập bẹ chua có kinh nghiệm lên nhờ các huynh chỉ bảo!
Em có cục nóng lg 2chieu 12000btu e muốn ghép với cục lạnh cáppơ một chiều 9000btu
Có được không.
Mong các a tư vấn giúp, e chân thành cảm ơn

Lạ nhỉ máy lạnh công nghiệp bên E khi chạy có tải thì áp ở đầu hút nó giảm xuống nên chả biết căn cứ vào đâu để biết thiếu hay đủ gaz. Mà máy chạy 3 pha nên ko biết đo dòng có biết đc đủ gaz hay thiếu gaz ko?
Bác chưa hiểu ý E rồi, Hiện tại cái máy nén của E ý, khi đang chạy thì áp ở đường hút giảm hơn so với khi không chạy. Bình thường khoảng 0.65-0.7 Mpa nhưng khi chạy nhiệt độ dàn lạnh 10 độ thì áp ở đường hút giảm xuống còn 0.35 mpa. Gaz E dùng là Gaz 404A. Nên E muốn biết cái áp nạp gaz bác đưa ra cho gaz 404A kia là khi máy làm việc hay ko làm việc?
Theo mình nghĩ cái áp nạp gas R404 kia là áp nạp của máy sấy khí bạn nhé, còn nếu bạn sử dụng R404 cho kho lạnh thì áp khác đó. KHông phải cái áp đó đâu.

Anh ơi thế ga r407c thì áp suất bay hơi khoảng bao nhiêu là đủ vậy
Anh em ai có kinh nghiệm thì cùng chia sẻ với mọi người nhé, áp suất nạp gas chuẩn còn thùy thuộc vào nhiệt độ môi trường, với ĐH inverter thì còn là nhiệt độ cài đặt, . . . Áp suất nạp ở đây là áp suất đầu hút hay còn gọi là áp suất bay hơi.
- Gas R22: Áp suất gas khi nạp đúng là 60 - 78psi (4.5 - 5.5bar), áp suất tĩnh 140psi (1 bar), nạp ở thể hơi và thể lỏng đều được.
- Gas R410A: Áp suất gas khi nạp đúng là 110 - 130psi (7.8 - 9.3bar) với máy ĐH 9000 - 12000 Btu/h, 140 - 160psi (10 - 11.4bar) với máy ĐH 24000 Btu/h trở lên, áp suất tĩnh 250psi, nạp ở thể lỏng.
- Gas R134A: Áp suất nạp gas đúng là 21 - 35psi (1.5 - 2.5bar).
- Gas R404A: Loại này mình thấy một số trang web nói là nạp từ 206-213 psi (14,5 - 15 bar). Trên thực tế mình đo máy sấy khí dùng gas R404A, 5.5kW áp suất đầu hút đo được 90 - 100psi (6.4 - 7.1bar) (Dòng 8.5 - 9.5A). Nạp ở thể lỏng.

Hầu hết các loại gas hỗn hợp, môi chất không đồng sôi như R410A, R134A, R404A đều nạp ở thể lỏng, nếu gas bị rò rì thì phải xả hết, hút chân không mới nạp lại.
Anh em ai có ý kiến đóng góp nhé.
Theo mình nghĩ, ít người sử dụng gas R404A hoặc R407 cho điều hòa, mình chưa được biết. Khi bạn nói đến nó ứng dụng cho loại nào thì mình nghĩ nên nói rõ cụ thể phạm vi ứng dụng loại HPB, MBP, LBP.

Anh ơi thế ga r407c thì áp suất bay hơi khoảng bao nhiêu là đủ vậy
Bạn ứng dụng Gas R407C vào đâu, điều hòa dân dụng không sử dụng loại gas này, mà nó ứng dụng cho kho lạnh hoặc kho đông. Giả sử, nếu nó ứng dụng cho điều hòa thì áp của nó phải là 64 - 73 psi (khoảng nhé)

Bác cho em hỏi gas NH3 nạp áp nhiêu thế bác gnuh109 :D
Bạn cho biết là nhiệt độ bay hơi của nó bao nhiêu? mình sẽ chỉ cho bạn áp cần là bao nhiêu. Ví dụ: chế độ lạnh tiêu chuẩn -15 oC thì áp là 136 kPa, chế độ lạnh đông hai cấp có nhiệt độ bay hơi là -40 oC thì áp là -28 kPa.

Bạn ứng dụng Gas R407C vào đâu, điều hòa dân dụng không sử dụng loại gas này, mà nó ứng dụng cho kho lạnh hoặc kho đông. Giả sử, nếu nó ứng dụng cho điều hòa thì áp của nó phải là 64 - 73 psi (khoảng nhé)
Em dùng cho điều hòa anh à
Bên em có 2 máy Trane công suất 650000BTU dùng gas R407 bên lắp đặt họ có nạp cho máy là 65Psi nên em không biết máy đã đủ hay chưa

Bác nào giúp em vụ này với. Em có con Panasonic 12000btu inverte cứ chạy được 15 hoặc 20 phút là ngắt lốc, dòng chỉ lên được 2A. Nạp lại đúng 7 lạng ga 410 theo định mức của máy vẫn thế là bị sao nhỉ. Không báo lỗi gì cả.

Chào cả nhà !!! Em vừa mới học song nên chưa biết nhiều về ga và cách nạp ga. Chả là hôm trước em có thử nạp ga 410 trên máy samsung inverter, em cân bình ga còn 4,5 kg( loại bình 11,3kg) nhưng khi em nạp lỏng vào lock thì áp suất của lock bằng áp suất của bình ga, các bác làm ơn giúp em làm cách nào có thể đẩy được ga lỏng vào lock với ạ. Em đã làm theo đúng như thầy giáo dạy là khi nạp ga máy inverter thì phải tắt lock và ga 410 phải sả hết ga trong lock ko nên bổ sung vì sẽ bị kém lạnh. Mong các bác giúp đỡ, em xin chân thành cảm ơn.

Bạn xả hết gas hút chân không, thì áp trong hệ thống thấp tất nhiên nạp mới gas sẽ vào máy. Đây chắc bình hết gas rồi, đó chắc khối lượng vỏ bình ^^

Back
Bên trên