Cần giúp Tính toán thuỷ lực hệ thống chữa cháy PCCC

Em đang nghiên cứu drencher này của bác. nếu bố trí mạch vòng như em thì lưu lượng mỗi đầu phun có còn là 1l/s không ạ. bác có bản vẽ với thuyết minh tính toán nào tính toán thủy lực của drencher với sprinkler nào cho em xin bản mẫu với được không ạ. em cảm ơn
Bố trí kểu gì thì cũng vẫn phải đảm bảo lưu lượng 1l/s.m, nếu bố trí đầu phun cách nhau 1m thì lưu lượng 1 đầu 1l/s.m. nếu bố trí đầu phun cách nhau 0.5m thì lưu lượng 1 đầu 0.5l/s.m.

Em có ví dụ như này( có hình dưới em chỉ vẽ trục đứng cho dễ hình dung thôi nhé ) chiều cao trục đứng của em là 40m bơm của em là 60m. Thì cột áp trong cả hệ thống khi đo ở điểm dưới và điểm trên cùng (nếu bỏ qua ma sát) đều là 20 m( 2 at) có đúng ko ạ? điểm trên cùng 2at thì có vẻ đúng rồi. em ví dụ ở điểm 30m thì cột áp nước xuống là 1at. còn từ bơm lên là 3at. dẫn đến điểm 30m cũng là 2at. tương tự với các điểm 20m,10m,0m. ( Đây trong trường hợp nước đang tĩnh chưa xảy ra cháy bác nhé bởm chỉ đang giữ ap thôi ạ)
->Có bác pro bên thủy lợi bảo với em vậy mà em chưa biết tìm tài liệu thủy lực nào để nghiên cứu vấn đề này bác có tài liệu nào hay bên thủy lực tư vấn em với ạ. em cảm ơn
các sách về thủy lực có đầy bạn. cứ gg ra đầy

Bố trí kểu gì thì cũng vẫn phải đảm bảo lưu lượng 1l/s.m, nếu bố trí đầu phun cách nhau 1m thì lưu lượng 1 đầu 1l/s.m. nếu bố trí đầu phun cách nhau 0.5m thì lưu lượng 1 đầu 0.5l/s.m.
anh cho em hỏi là lưu lượng ở 2 nhánh cộng lại ra lưu lượng tổng hả anh?

mách cho các bác về phần mềm PIPENET cho thiết kế và phân tích ứng suất đường ống nhé. Dùng trong PCCC, hệ thống thông gió, điều hòa, cấp thoát nước... tóm lại M&E nói chung

bạn giới thiệu đi CIC DCSU
Mình là thành viên mới chưa có đủ bài viết nên ko paste link cho bạn được. Bạn gg search "PIPENET - Phần mềm hàng đầu về thiết kế và phân tích ứng suất đường ống" là ra ngay.
Mình tóm lược cho bạn vài ý nhé: PIPENET có 3 dạng module:

1. PIPENET Transient Module là lý tưởng cho vấn đề dòng chảy không ổn định như “búa nước, búa hơi”, hệ thống điều khiển và thủy lực cho phân tích ứng suất ống...

2. PIPENET Standard Module hoàn hảo cho việc phân tích mạng đường ống chứa fluids (bao gồm chất lỏng, chất khí hoặc hơi nước). Được ứng dụng rộng rãi trong thiết kế các hệ thống nước làm mát, hệ thống thông gió, hệ thống phân phối hơi/nước,...

3. PIPENET Spray-Sprinkler Module lý tưởng trong tính toán thủy lực cho hệ thống Phòng cháy chữa cháy, được tích hợp các tiêu chuẩn quốc tế như NFPA13, NFPA15, NFPA16. Người dùng được cung cấp một hệ thống thư viện phong phú và đầy đủ các định nghĩa của ống, bơm, van, van chảy tràn, ...

hôm trước đọc được bài của bác sủ dụng công thức hazen williams tính cột áp thì thấy lưu lượng ở đầu ít bất lợi nhất lưu lượng lại lớn đầu phun bất lợi nhất là bác tính cho mạng cụt hay mạch vòng vậy bác?

Mình là thành viên mới chưa có đủ bài viết nên ko paste link cho bạn được. Bạn gg search "PIPENET - Phần mềm hàng đầu về thiết kế và phân tích ứng suất đường ống" là ra ngay.
Mình tóm lược cho bạn vài ý nhé: PIPENET có 3 dạng module:

1. PIPENET Transient Module là lý tưởng cho vấn đề dòng chảy không ổn định như “búa nước, búa hơi”, hệ thống điều khiển và thủy lực cho phân tích ứng suất ống...

2. PIPENET Standard Module hoàn hảo cho việc phân tích mạng đường ống chứa fluids (bao gồm chất lỏng, chất khí hoặc hơi nước). Được ứng dụng rộng rãi trong thiết kế các hệ thống nước làm mát, hệ thống thông gió, hệ thống phân phối hơi/nước,...

3. PIPENET Spray-Sprinkler Module lý tưởng trong tính toán thủy lực cho hệ thống Phòng cháy chữa cháy, được tích hợp các tiêu chuẩn quốc tế như NFPA13, NFPA15, NFPA16. Người dùng được cung cấp một hệ thống thư viện phong phú và đầy đủ các định nghĩa của ống, bơm, van, van chảy tràn, ...
Đồng chí có hình ảnh thì anh em sẽ dễ hiểu hơn đấy

hôm trước đọc được bài của bác sủ dụng công thức hazen williams tính cột áp thì thấy lưu lượng ở đầu ít bất lợi nhất lưu lượng lại lớn đầu phun bất lợi nhất là bác tính cho mạng cụt hay mạch vòng vậy bác?
CỤT HAY VÒNG ĐỀU CÓ VỊ TRÍ BẤT LỢI NHẤT VÀ ÍT BẤT LỢI NHẤT. ĐẦU ÍT BẤT LỢI NHẤT BAO GIỜ CŨNG PHUN RA NHIỀU NHẤT (VD NHƯ NHÀ BẠN Ở CUỐI TUYẾN ỐNG CẤP NƯỚC VỚI NHÀ THẰNG Ở ĐẦU TUYẾN ĐÓ-NHÀ NÓ NƯỚC MÊNH MÔNG NHÀ BẠN CÓ KHI NHỎ DỌT)- MẠNH VÒNG (LOOP) MẠCH LƯỚI (GRID) THÌ ÁP LỰC PHÂN BỐ ĐỀU HƠN (CHÊNH ÁP GIỮA CÁC ĐIỂM ÍT HƠN MẠNG CỤT)

Screenshot (5).png

Mọi ng cho e hỏi chút cái cột lưu lượng theo hình ảnh e đính kèm này tính như thế nào vậy ạ? Cả thuyết minh thiết kế e đọc tham khảo mà bị mắc kẹt ở chỗ này k sao mà lần ra đc kết quả như vậy :( :( :(

View attachment 21620
Mọi ng cho e hỏi chút cái cột lưu lượng theo hình ảnh e đính kèm này tính như thế nào vậy ạ? Cả thuyết minh thiết kế e đọc tham khảo mà bị mắc kẹt ở chỗ này k sao mà lần ra đc kết quả như vậy :( :( :(
Có:
77.6=240*0.24+10(trong nhà)+10(ngoài nhà) đoạn ống này cấp cho cả 3 hệ tự động (240*0.24) trong và ngoài nhà.
57.6=240*0.24 đến đoạn này thì ống này không còn cấp cho cc trong và ngoài nhà nữa, chỉ còn cc tự động.
......
Bạn tự suy diễn tiếp

Có:
77.6=240*0.24+10(trong nhà)+10(ngoài nhà) đoạn ống này cấp cho cả 3 hệ tự động (240*0.24) trong và ngoài nhà.
57.6=240*0.24 đến đoạn này thì ống này không còn cấp cho cc trong và ngoài nhà nữa, chỉ còn cc tự động.
......
Bạn tự suy diễn tiếp

Thanks bác. Nhưng E vẫn chưa hiểu đc đoạn tiếp, vậy còn lượng ống D20, 25, 32, 40 cũng cc cho tự động sprinkler sao lưu lượng lại khác r ak :((
Bác hướng dẫn cụ thể thêm cho e vs :( :(

Chỉnh sửa lần cuối:
Đây Bác bác xem r chỉ e vài đường :( nhé
đây cũng là một trong số thuyết minh e tìm hiểu tham khảo.
Lưu lượng đang tính cho nhà xưởng nguy cơ cháy trung bình nhóm III Q=0.3x360=108l/s mà theo các thông số lưu lượng theo bảng tính tổn thất thì m thấy chưa hợp lý.

Lưu lượng đang tính cho nhà xưởng nguy cơ cháy trung bình nhóm III Q=0.3x360=108l/s mà theo các thông số lưu lượng theo bảng tính tổn thất thì m thấy chưa hợp lý.
:( đấy vậy e mới thắc mắc không hiểu sao ra được kết quả như vậy???
Nói chung e chỉ bị mắc mỗi cái tính lưu lượng qua đoạn ống tính toán của hệ thống sprinkler thôi ak :((
Vậy nếu chiều dài và hệ số K vẫn như vậy để tính lưu lượng qua đoạn ống cần tính đó thì tính ntn vậy Bác?

Đính kèm

• thuyết minh thiết kế PCCC.docx
    23.4 KB · Xem: 208
:( đấy vậy e mới thắc mắc không hiểu sao ra được kết quả như vậy???
Nói chung e chỉ bị mắc mỗi cái tính lưu lượng qua đoạn ống tính toán của hệ thống sprinkler thôi ak :((
Vậy nếu chiều dài và hệ số K vẫn như vậy để tính lưu lượng qua đoạn ống cần tính đó thì tính ntn vậy Bác?

Back
Bên trên