Dân Dụng Nên dùng quạt 2 cấp tốc độ hay quạt 1 cấp cộng với biến tần

khoa0582

Thành Viên [LV 2]
Mình có 1 vấn đề nhờ anh em trên diễn đàn góp ý giúp. Chuyện là công trình của công ty mình làm CĐT có sử dụng các quạt 2 cấp tốc độ để thông gió cho bãi xe tầng hầm nhưng bên TVTK họ tư vấn là nếu dùng quạt 1 cấp ( lấy lưu lượng khi cháy làm thông số) cùng với biến tần thì sẽ rẻ hơn là mua quạt 2 cấp tốc độ. Không biết nên dùng quạt 2 cấp hay dùng quạt 1 cấp kết hợp biến tần. Nhờ mọi người góp ý giúp! Thanks.

Theo đa số hiện nay đều dùng quạt 2 cấp tốc độ
- Khi bãi xe vắng thì dùng cấp tốc độ nhỏ (ít tốn điện)
- Khi bãi xe bắt đầu đông dùng cấp tốc độ lớn
Việc rẻ hay đắt chỉ là tức thời còn nếu nói về độ bền và tính dài hạn thì 2 cấp tốc độ tiết kiệm hơn.
Mình là Dũng bên Công ty TNHH sản xuất cơ điện và TM Phương Linh, chuyên sản xuất và cung cấp quạt công nghiệp. Nếu bạn có nhu cầu liên lạc mình nhé.
Mail: [email protected]
sđt: 0932.262.099

Mình có 1 vấn đề nhờ anh em trên diễn đàn góp ý giúp. Chuyện là công trình của công ty mình làm CĐT có sử dụng các quạt 2 cấp tốc độ để thông gió cho bãi xe tầng hầm nhưng bên TVTK họ tư vấn là nếu dùng quạt 1 cấp ( lấy lưu lượng khi cháy làm thông số) cùng với biến tần thì sẽ rẻ hơn là mua quạt 2 cấp tốc độ. Không biết nên dùng quạt 2 cấp hay dùng quạt 1 cấp kết hợp biến tần. Nhờ mọi người góp ý giúp! Thanks.
Đầu tiên phải kể đến yêu cầu kỹ thuật trước. Đó là quạt với 2 cấp tốc độ, khi cháy chạy tốc độ cao, bình thường chạy tốc độ thấp.
Sản phẩm trên thị trường:
1. Quạt với 2 cấp tốc độ
2. Quạt 1 tốc độ (tốc độ cao) + điều khiển bằng biến tần.

Về giá mình không bàn đến, nhưng về kỹ thuật thì giải pháp số 2 linh hoạt hơn nhiều. Bởi vì khi có biến tần bạn có thể điều khiển quạt chạy tuyến tính với rất nhiều cấp tốc độ khác nhau, tùy theo tần số. Cái này đáp ứng được YCKT là 2 cấp tốc độ. Hơn nữa có biến tần có thể thay cho bộ khởi động (sao - tam giác, mềm,...) giúp giảm chi phí đầu tư.
Do vậy giải pháp số 2 đáp ứng được YCKT và có rất nhiều ưu điểm.

Thế nhưng giá biến tần cho động cơ lớn là rất cao, rồi phải kèm theo các dịch vụ bảo trì vận hành cho nó. Bởi vì khi có sự cố về biến tần phải gọi NSX biến tần mới được. Người vận hành thông thường chỉ biết khai báo cài đặt các thông số cơ bản thôi. Vấn đề khác nữa là tuổi thọ của biến tần, 1 năm, 5 năm, 10 năm, hay 20 năm, bạn cũng nên cân nhắc.

Back
Bên trên