Hỏi về biến tần

manowar

Thành Viên [LV 2]
Cả nhà cho em hỏi chút (em ko phải dân điện):
1. Biến tần có thể tăng tần được không? Hay chỉ giảm tần được thôi? Ý em hỏi là có tăng được tần lên trên tần số lưới điện quốc gia (f> 50Hz) được không? E thì nghĩ là không nên biến tần thực tế là giảm tần.
2. Có thể giảm tần tối đa xuống bao nhiêu? Vì theo như ý hiểu của em, ko thể giảm xuống quá thấp được vì khi đó dòng nhỏ, moment nhỏ và sẽ không thắng được lực quán tính của động cơ. Chẳng hạn thấp nhất chỉ xuống được 20 Hz. Ví dụ như vậy. Nghĩa là thực tế nói biến tần thì ko phải là biến đổi được ở mọi loại tần số mà chỉ thay đổi từ 50 Hz xuống 20 Hz hoặc 15 Hz....

P/s: nếu chủ đề này có người hỏi rồi thì bác admin cho em xin đường link và xóa bài giúp nhé. E cũng không có nhiều thời gian nên không biết đã có ai hỏi giống như vậy chưa?
Một lẫn nữa mong các bác đừng "ném đá" vì em ko phải dân điện. E cảm ơn cả nhà.

Điều chỉnh lên được mà bạn tùy vào loại biến tần có dải khác nhau, vấn đề là động cơ chịu được tới bao nhiêu hay được bao lâu thôi. Trước mình chạy bơm thì nhà cung cấp cho chạy ở min 15hz và max 60hz thôi (theo công suất động cơ).

Trong biến tần đã mặc định tần số maximum là 50Hz rồi, không tăng được nữa đâu. Còn giảm thì từ 50-0 Hz đó chứ, tuy nhiên biến tần được điều khiển thông qua BMS, tín hiệu điều khiển biển tần là AO theo một tín hiệu AI nào đó vì thể nó có thể tăng giảm theo dải 5Hz hoặc 10Hz để tiết kiệm điện năng. Còn nếu bạn điều chỉnh Local tại biến tần để chạy tần số thấp thì tuỳ, có 2 thông số quan tâm là: LL: mức tần số thấp (nghĩa là tần số kích khi máy bắt đầu chạy - thường chọn 0); UL: mức tần số sao (nghĩa là mức cao nhất của biến tần chạy ở tải cao nhất - chọn tuỳ ý). tuy nhiên UL-LL phải chắc chắn rằng có thể quay được động cơ

Cả nhà cho em hỏi chút (em ko phải dân điện):
1. Biến tần có thể tăng tần được không? Hay chỉ giảm tần được thôi? Ý em hỏi là có tăng được tần lên trên tần số lưới điện quốc gia (f> 50Hz) được không? E thì nghĩ là không nên biến tần thực tế là giảm tần.
2. Có thể giảm tần tối đa xuống bao nhiêu? Vì theo như ý hiểu của em, ko thể giảm xuống quá thấp được vì khi đó dòng nhỏ, moment nhỏ và sẽ không thắng được lực quán tính của động cơ. Chẳng hạn thấp nhất chỉ xuống được 20 Hz. Ví dụ như vậy. Nghĩa là thực tế nói biến tần thì ko phải là biến đổi được ở mọi loại tần số mà chỉ thay đổi từ 50 Hz xuống 20 Hz hoặc 15 Hz....

P/s: nếu chủ đề này có người hỏi rồi thì bác admin cho em xin đường link và xóa bài giúp nhé. E cũng không có nhiều thời gian nên không biết đã có ai hỏi giống như vậy chưa?
Một lẫn nữa mong các bác đừng "ném đá" vì em ko phải dân điện. E cảm ơn cả nhà.

Tùy vào nhu cầu sử dụng thôi.Với biến tần, có thể điều chỉnh dc từ 0-400Hz nha bạn.Điều quan trọng là thiết bị của bạn hoạt động dc ở tần số nào mà thôi !

chào các anh chị trên diển đàn!
Em có một việc thế này, mong mọi người giúp đỡ. Em xin cảm tạ vô cùng !
Tình hình là em có 1 con inverter AB700 ,biến tần đang bình thường ,nhưng khi em vào thông số default factorty cho biế tần vế mặc định thì nó về thông số nhà máy . nhưng biến tần lại báo lổi 48.em tra user manual của nó thì nó ghi là: the driver was commanded to write defallt values to EEPROM.màn hình cứ hiện searching và thông số cứ nhảy từ ban đầu đến thông số cuối mà khong đứng yện và không điềi khiển motor được .các anh chị đã từng làm qua con này xin chỉ giáo gi2m .

tăng thì có thể tăng đc từ 50-400 hz thoải mái, nếu phần cơ khí của motor tốt. Còn vấn đề chạy ở tần số thấp làm giảm momen thì cũng tuỳ từng loại biến tần. Mình hay dùng biến tần invt để lắp tời hàng, khi thử cũng chỉ chạy từ 5-10hz mà vẫn không vấn đề gì, nếu chạy lâu dài thì biến tân sẻ báo lổi, (motor chạy ở tần số thấp do đó quạt không đủ gió để làm mát) nhưng trong những trường hợp cần thiết phải chạy chậm thì cũng có thể khắc phục. Tắt chế độ bảo vệ trên biến tần và làm mát ngoài cho động cơ

Back
Bên trên