Dân Dụng So sánh chế độ Cool và Dry

Long Hải Hà

Thành Viên [LV 1]
Chào các bác,
Mấy bữa trước trên fb có rộ lên tin bật điều hòa nên để chế độ Dry sẽ vẫn mát mà tiết kiệm hơn so với chế độ Cool. Nhưng vài hôm nay thì lại nói đó là chiêu trò của thợ điều hòa. Để chế độ Dry sẽ ko mát nữa và phải gọi thợ đến sửa.
Sự thực của chuyện này như thế nào, mong các bác cho em xin ít kinh nghiệm với.

Chế độ dry ở điều hoà tức là quạt chạy ở chế độ thấp nhất khiến chênh nhiệt độ ở dàn lạnh cao hơn và nước tách ra nhiều hơn. Khi quạt chạy thấp chắc chắn nhiệt độ gas hồi thấp hơn và chạy với dòng thấp hơn, nhưng ngược lại phòng sẽ làm mát lâu hơn và block nén chạy lâu hơn nên sẽ tốn điện hơn. Tóm lại bạn cứ bật quạt chạy hết cỡ, chẳng cần dry làm gì, như thế không khí cũng tương đối khô rồi.

Chế độ dry ở điều hoà tức là quạt chạy ở chế độ thấp nhất khiến chênh nhiệt độ ở dàn lạnh cao hơn và nước tách ra nhiều hơn. Khi quạt chạy thấp chắc chắn nhiệt độ gas hồi thấp hơn và chạy với dòng thấp hơn, nhưng ngược lại phòng sẽ làm mát lâu hơn và block nén chạy lâu hơn nên sẽ tốn điện hơn. Tóm lại bạn cứ bật quạt chạy hết cỡ, chẳng cần dry làm gì, như thế không khí cũng tương đối khô rồi.
Cảm ơn bác, nhưng mà cái chế độ này khó hiểu quá. Bác giải thích cụ thể hơn đc ko?
1. Quạt chạy ở mức thấp nhất thì sao nhiệt độ lại chênh lệch nhiều hơn ? Cái dàn lạnh lạnh hơn nhiều so với nhiệt độ phòng hả bác?
2. Sao nước lại tách ra nhiều hơn? Theo e hiểu thì Dry là làm khô không khí trong phòng. Hiểu nôm na là nó sẽ hút ẩm trong phòng. Thì cụ thể là thế nào bác nhỉ?

Chào các bác,
Mấy bữa trước trên fb có rộ lên tin bật điều hòa nên để chế độ Dry sẽ vẫn mát mà tiết kiệm hơn so với chế độ Cool. Nhưng vài hôm nay thì lại nói đó là chiêu trò của thợ điều hòa. Để chế độ Dry sẽ ko mát nữa và phải gọi thợ đến sửa.
Sự thực của chuyện này như thế nào, mong các bác cho em xin ít kinh nghiệm với.
Trong môi trường lạnh ko có độ ẩm. Khi Mode Dry và Mode Cool ko khác nhau. Như nhau cả, Mode dry tự động cài đặt nhiệt độ thấp nhất và Fan Auto. Vậy nên sẽ tốn điện hơn Cool, vì cool cài đặt nhiệt độ va Fan do người dùng. Vậy nên nhiệt độ ngoài trời dưới 18 độ chế độ Dry sẽ ko hoạt động. Lúc đó máy hút ẩm mới thực sự thay thế điều hoà, vì Dry tích hợp trên điều hoà gọi có thêm với chức năng nhỏ,ko chuyên hút ẩm. Ngoại trừ dòng Daikin Urusara 7 có chức năng kiểm soát độ ẩm phòng, thằng Urusara 7 này mới gọi là kỷ nguyên điều hoà. Theo mình hiểu là như vậy có đúng ko biết?

Trong môi trường lạnh ko có độ ẩm. Khi Mode Dry và Mode Cool ko khác nhau. Như nhau cả, Mode dry tự động cài đặt nhiệt độ thấp nhất và Fan Auto. Vậy nên sẽ tốn điện hơn Cool, vì cool cài đặt nhiệt độ va Fan do người dùng. Vậy nên nhiệt độ ngoài trời dưới 18 độ chế độ Dry sẽ ko hoạt động. Lúc đó máy hút ẩm mới thực sự thay thế điều hoà, vì Dry tích hợp trên điều hoà gọi có thêm với chức năng nhỏ,ko chuyên hút ẩm. Ngoại trừ dòng Daikin Urusara 7 có chức năng kiểm soát độ ẩm phòng, thằng Urusara 7 này mới gọi là kỷ nguyên điều hoà. Theo mình hiểu là như vậy có đúng ko biết?
Kiểm soát độ ẩm thì các máy pAc lắp trọng phòng sạch đều có chức năng này,con cái thăng ngu thì mới bảo dry tiết kiệm điện vì trời 39do mà nó chạy dry thì ở đó ma cho nó mát,tu lúc có cái tin đó làm mình mất công giải thích cho khách vụ nay

Kiểm soát độ ẩm thì các máy pAc lắp trọng phòng sạch đều có chức năng này,con cái thăng ngu thì mới bảo dry tiết kiệm điện vì trời 39do mà nó chạy dry thì ở đó ma cho nó mát,tu lúc có cái tin đó làm mình mất công giải thích cho khách vụ nay
Cái vụ Dry trên Fb mà mệt phết, nhà nhà Dry:rolleyes:

Thế vậy sao có chuyện sau khi để Dry ko mát nữa. Dù họ có bật thế đi nữa thì nó cũng ko mát mà phải gọi thợ đến sửa nhỉ. Bác tư vấn giúp e với. Thanks.

http://meptips.com/2015/10/series-hoc-thiet-ke-dhkk/
Một bài viết hay để các bạn đọc.
Khi cùng nhiệt độ môi trường 28 độ C độ ẩm 60% thì con người sẽ cảm thấy thoải mái hơn 28 C mà độ ẩm 90%.
Cùng nhiệt độ 28 độ C và độ ẩm 90% thì bạn bật quạt trong phòng sẽ cảm thấy thoải mái và dễ chịu hơn.
Điều hòa nhiệt độ là một sản phẩm mang đến tiện nghi trong cuộc sống, thế nên bạn hãy để chế độ nào bạn cảm thấy dễ chịu nhất, đảm bảo nhất cho sức khỏe thì đó chính là chế độ tuyệt vời nhất.

Chế độ Dry là gì? Nói đơn giản, Dry là chế độ khô. Khi bật điều hòa ở chế độ này máy điều hòa sẽ làm nhiệm vụ giảm độ ẩm không khí trong phòng xuống bằng cách tách ẩm từ dàn lạnh.
Ứng dụng của nó là sử dụng cho những ngày trời nồm, ẩm khi nhà bạn có nguy cơ đổ mồ hôi, ẩm ướt. Bạn bật chế độ dry và nhà bạn khô reng ^^

Back
Bên trên