Thảo luận Pump suction lift

Be Oanh

Thành Viên [LV 0]
Chào cả nhà!

Khi báo giá bơm, có khách cũng hay hỏi là suction lift của bơm là bao nhiêu.

Thường thì cái này công thức tính của các anh là như thế nào theo kinh nghiệm ạ.

Mong các anh chị chỉ giáo.

Đáng nhẽ vấn đề này bạn nên hỏi kỹ thuật bên bạn thì hơn :-). Chẳng công ty bán bơm nào chỉ cho bạn cả vì bạn là pump sale mà,
Suction lift: Là cột áp hút của bơm, đại khái là khi đặt bơm cao hơn mực nước ở đầu hút tối đa là bao nhiêu thì vẫn đảm bảo bơm hút được nước khi khởi động, cột áp này không có nghĩa đối với self priming pump :)). Giá trị cột áp này tùy thuộc từng chủng loại bơm, từng model, đường kính bánh công tác, ...không có bơm nào giống bơm nào cả, bạn nên tra trong catalogue:-h

có chứ, kỹ thuật mình có hướng dẫn, nhưng mình muốn biết các anh tính như thế nào thêm thôi.
Theo mình biết thì Suction Lift =10m -NPSHr -0.5-1 ( đại khái vậy đó), tính như thế này thì có thiếu hay dư hok?
hỏi sếp thì sếp bụp 1 đóng tài liệu kêu nghiên cứu.

có chứ, kỹ thuật mình có hướng dẫn, nhưng mình muốn biết các anh tính như thế nào thêm thôi.
Theo mình biết thì Suction Lift =10m -NPSHr -0.5-1 ( đại khái vậy đó), tính như thế này thì có thiếu hay dư hok?
hỏi sếp thì sếp bụp 1 đóng tài liệu kêu nghiên cứu.
Cái NPSH thì tùy chủng loại bơm, kiểu bơm và hãng bơm nữa. Nên bạn tra catalogue hoặc phần mềm tra bơm của hãng là ok nhất thôi.

NPSH design margin = NPSHA – NPSHR (đây là chiều cao hút của bơm được thiết kế dư), cái NPSHr thì khi chọn bơm là em có rồi, không biết công thức tính suction lift của em ở trên có chuẩn hok thui

Back
Bên trên