Cần giúp Lưu lượng gió cần Cấp & Hút cho khu WC

Ta Hữu Thọ

Thành Viên [LV 0]
Anh chị cho em hỏi : Lưu lượng gió cấp cho khu WC lấy ở đâu vậy ạ.?
Em tìm trên ASHREA 62.1 ver 2010 + ver 2007 +
Còn TCVN 5687:2010 ở phụ lục G có nói đến hệ số trao đổi không khí để tính toán, nhưng chỉ có hệ số trao đổi chung cho cả thổi và hút . (Thực tế khu WC thì Lưu lượng hút > Lưu lượng thổi)
Chỉ có

Còn TCVN 5687:2010 ở phụ lục G có nói đến hệ số trao đổi không khí để tính toán, nhưng chỉ có hệ số trao đổi chung cho cả thổi và hút . (Thực tế khu WC thì Lưu lượng hút > Lưu lượng thổi)
Chỉ có
Do đặc trưng nhà WC luôn có mùi nên cần duy trì áp lực âm => do đó chọn loại thông gió class 3 (nghĩa là hút bằng quạt, cấp bằng tự nhiên không dùng quạt) => nên chọn lưu lượng quạt hút theo số lần trao đổi như trong 5687 là ok
99% các dự án đang dùng kiểu này
1% còn lại là dùng class 1 (dùng cả quạt cấp và hút) vì hẹ thống sẽ phức tạp hơn nhiều bạn ah!

Chỉ có

Thông thường có 3 loại thông gió (Xem hình đính kèm)
Loại 1 : Vừa cấp vừa thải ==> Đảm bảo duy trì lượng gió tuần hoàn
Loại 2 : Chỉ dùng quạt cấp==> phòng sẽ có áp suất dương ==> gió thải sẽ tự đi theo louver / door grill..... ra ngoài.
Loại 3 : Chỉ dùng quạt thải ==> Phòng có áp suất âm ==> Gió cấp sẽ tự theo louver / door grille... vào phòng.

Ở đây bạn thiết kế cho toilet, đa phần sẽ dùng thông gió loại 3. Mục đích của loại thông gió này là kiểm soát mùi. Vì phòng có áp lực âm nên khí "bẩn" sẽ luôn được hút ra ngoài.

Thông thường có 3 loại thông gió (Xem hình đính kèm)
Loại 1 : Vừa cấp vừa thải ==> Đảm bảo duy trì lượng gió tuần hoàn
Loại 2 : Chỉ dùng quạt cấp==> phòng sẽ có áp suất dương ==> gió thải sẽ tự đi theo louver / door grill..... ra ngoài.
Loại 3 : Chỉ dùng quạt thải ==> Phòng có áp suất âm ==> Gió cấp sẽ tự theo louver / door grille... vào phòng.
View attachment 21945

Ở đây bạn thiết kế cho toilet, đa phần sẽ dùng thông gió loại 3. Mục đích của loại thông gió này là kiểm soát mùi. Vì phòng có áp lực âm nên khí "bẩn" sẽ luôn được hút ra ngoài.
Dạ vâng em cảm ơn a ạ.!

Back
Bên trên