Cần giúp Thông gió, điều hòa, thoát khói

vanlong

Thành Viên [LV 0]
Em chào các anh chị.
Em có thắc mắc mong mọi người giúp đỡ.
Hiện tại em đang thiết kế về PCCC trong đó có phần thông gió hút khói, em có đọc tiêu chuẩn 5687:2010 về thông gió hút khói, điều hòa không khí - tiêu chuẩn thiết kế mà không thấy quy định bắt buộc công trình như thế nào thì phải thiết kế hệ thống thông gió, hút khói.
mọi người có thể chỉ em TC nào bắt buộc thiết kế phần thông gió hút khói này không ạ.

Em chào các anh chị.
Em có thắc mắc mong mọi người giúp đỡ.
Hiện tại em đang thiết kế về PCCC trong đó có phần thông gió hút khói, em có đọc tiêu chuẩn 5687:2010 về thông gió hút khói, điều hòa không khí - tiêu chuẩn thiết kế mà không thấy quy định bắt buộc công trình như thế nào thì phải thiết kế hệ thống thông gió, hút khói.
mọi người có thể chỉ em TC nào bắt buộc thiết kế phần thông gió hút khói này không ạ.
Quy chuẩn thì bắt buộc, còn tiêu chuẩn (đa phần) không bắt buộc phải theo.
Thông gió sự số xem QCVN 06:2010

Mình nghĩ bạn nên tìm hiểu kỹ Quy chuẩn và Tiêu chuẩn.

Tham khảo theo link "http://chungnhanquocteicb.blogspot.com/2017/07/phan-biet-tieu-chuan-va-quy-chuan_25.html"

· Tiêu chuẩn : Dùng làm chuẩn để đánh giá chất lượng sản phẩm, nhằm nâng cao chất lượng và hiệu quả tạo thành sản phẩm. Tiêu chuẩn được áp dụng trên nguyên tắc tự nguyện
· Quy chuẩn : Quy định mức giới hạn mà đối tượng phải tuân thủ để đảm bảo an toàn, vệ sinh, sức khỏe con người, bảo vệ động vật, thực vật, môi trường: bảo vệ lợi ích và an ninh quốc gia, quyền lợi người tiêu dùng… Vì vậy quy chuẩn được áp dụng một cách bắt buộc

Bác cho em hỏi làm thế nào để chọn được quạt hút phù hợp cho hệ thống hút khói sự cố trong nhà xưởng?. Nhà xưởng có kích thước 49x39x12 (m). Có 3 của shutter door kích thước 3x3 m. Em tính theo TCVN 5687:2010 công thức L5 rồi nhưng sợ sai. Bác nào hay làm về PCCC bảo em nhé

Back
Bên trên