Phương án xử lý cho Bơm cấp nước sinh hoạt

tukekt

Thành Viên [LV 2]
Chào các bạn, hiện mình đang gặp phải vấn đề như sau, nhờ mọi người tư vấn giúp phương án tối ưu với.
Công trình gồm 03 tòa tháp cao 9 tầng: Tòa A, Tòa B, Tòa C. Phòng bơm nằm ở tầng hầm tòa A cấp nước cho cả 3 tòa , bơm lên két nước trên mái mỗi tòa nhà.
Theo thiết kế thì mỗi két nước ở mỗi tòa được cấp bởi 1 bơm 30m3/h, H55m (có 1 bơm dự phòng). Nhưng thực tế lại lắp đặt 1 bơm 90m3/h , H60m (có 1 bơm dự phòng) cấp cho cả 3 tòa. Đường kính ống đẩy của bơm cấp lên két DN100.
Thực tế 3 tòa này tiêu thụ nước không giống nhau nên mực nước trong két cùng thời điểm không giống nhau, có tòa hết nước trước, có tòa hết nước sau. Do vậy khi két nước tòa A đầy thì bơm dừng và 2 két nước 2 tòa kia chưa đầy nước. Và mình cũng xét trường hợp 2 tòa kia gần cạn nước mà bơm ko chạy hoặc chạy một chút thì bơm lại ngắt do tòa A đầy nước.
Các bạn cho mình phương án xử lý với. Nếu giữ bơm cũ thì giải pháp điều khiển như nào để 3 tòa đều có nước dùng như nhau (hoặc gần như nhau) ?
Mình cảm ơn !
P/s: có hình ảnh minh họa.

Đính kèm

• sơ đồ bơm.JPG
    sơ đồ bơm.JPG
    36.3 KB · Xem: 84
Chào các bạn, hiện mình đang gặp phải vấn đề như sau, nhờ mọi người tư vấn giúp phương án tối ưu với.
Công trình gồm 03 tòa tháp cao 9 tầng: Tòa A, Tòa B, Tòa C. Phòng bơm nằm ở tầng hầm tòa A cấp nước cho cả 3 tòa , bơm lên két nước trên mái mỗi tòa nhà.
Theo thiết kế thì mỗi két nước ở mỗi tòa được cấp bởi 1 bơm 30m3/h, H55m (có 1 bơm dự phòng). Nhưng thực tế lại lắp đặt 1 bơm 90m3/h , H60m (có 1 bơm dự phòng) cấp cho cả 3 tòa. Đường kính ống đẩy của bơm cấp lên két DN100.
Thực tế 3 tòa này tiêu thụ nước không giống nhau nên mực nước trong két cùng thời điểm không giống nhau, có tòa hết nước trước, có tòa hết nước sau. Do vậy khi két nước tòa A đầy thì bơm dừng và 2 két nước 2 tòa kia chưa đầy nước. Và mình cũng xét trường hợp 2 tòa kia gần cạn nước mà bơm ko chạy hoặc chạy một chút thì bơm lại ngắt do tòa A đầy nước.
Các bạn cho mình phương án xử lý với. Nếu giữ bơm cũ thì giải pháp điều khiển như nào để 3 tòa đều có nước dùng như nhau (hoặc gần như nhau) ?
Mình cảm ơn !
P/s: có hình ảnh minh họa.
Phương án tốt nhất vẫn là dùng 3 Bơm độc lập cho riêng 3 Tòa nhà.
Tuy nhiên để chữa cháy bạn có thể dùng Phương án 3 Valve Motorised MV cho từng nhánh ống lên từng Tòa nhà, mỗi Valve được điều khiển từ Phao điện riêng của Bể chứa Tòa nhà đó. Chú ý là các Valve MV này có thời gian đóng mở chậm cho nên cần cài đặt mạch điện bảo vệ cho Bơm (chỉ chạy sau khi Valve đã mở hết hoàn toàn).
Và 1 lưu ý nữa là giá các Valve (lớn) này cũng không hề rẻ và độ bền cũng không phải là cao nhe
Có gì các bạn đóng góp thêm.
Thân ái

Bạn xem phương án sử dụng cả van phao cơ lẫn van phao điện. Khi bể nào dầy van phao cơ sẽ khóa không cho nước vào, các bể kia vẫn có lệnh bơm nước lên.

Mình cùng suy nghĩ với bạn #alone160162.
Để tối ưu thì 3 nhà 3 bơm.Nhưng nếu bạn muốn cải tạo lại chỉ dùng 1 bơm thì mỗi ống nhánh dẫn nước cho mỗi toà nhà bạn nên lắp thêm 1 van điện từ vào mỗi nhánh + rơ le đóng mở chậm với hệ thống điều khiển + cảm biến đo mức ở mỗi két.Cụ thể khi cảm biến mức ở két bất kì nào đóng hoặc mở thì sẽ kích cho rơ le mở chậm để kích tiếp van điện từ mở cấp nước.
Còn một vấn đề nữa là bạn phải tính toán lại cột áp cho bơm nếu dùng chung.Bạn tính cho toà nhà xa trạm bơm nhất.

Back
Bên trên