Cần giúp Xin các tiền bối chia sẻ kinh nghiệm

TRẦN THU HƯƠNG

Thành Viên [LV 0]
Em có câu hỏi về PAHU cho khách sạn xin các tiền bối chia sẻ kinh nghiệm: Nhiệt độ và độ ẩm sau coil lạnh nên lấy bằng bao nhiêu ạ? Dựa trên tài liệu nào? Em cảm ơn nhiều!

Đính kèm

309.4 KB · Xem: 126
Dear bạn
Vấn đề bạn hỏi liên quan đến cả 1 Đề tài lớn về Thiết kế PAU trong Tổng thể Hệ thống Gio gồm các AHU (FCU) và PAU. Có nhiều quan điểm về Phương pháp xử lý cũng như phân phối Gio1 tươi vào KG ĐHKK mà bản chất liên quan đến vấn đề hiệu quả xử lý Độ ẩm cũng như là Phân chia tỷ lệ về Công suất Nhiệt Ẩm giữa PAU với các AHU trong Hệ thống. Bạn có thể (và nên) tham khảo ở Bài viết trao đổi về Đế tài này (link truy cập:
https://hvacvn.com/thiet-ke-pau/) đã có trong Diễn đàn để nắm bắt những Kiến thức cơ bản của các Đàn anh đi trước, trước khi có thể mổ xẻ sâu hơn. Xin có vài ý kiến giúp bạn định hướng.
Chúc bạn chóng nắm bắt được vấn đề nhé.

Dear bạn
Vấn đề bạn hỏi liên quan đến cả 1 Đề tài lớn về Thiết kế PAU trong Tổng thể Hệ thống Gio gồm các AHU (FCU) và PAU. Có nhiều quan điểm về Phương pháp xử lý cũng như phân phối Gio1 tươi vào KG ĐHKK mà bản chất liên quan đến vấn đề hiệu quả xử lý Độ ẩm cũng như là Phân chia tỷ lệ về Công suất Nhiệt Ẩm giữa PAU với các AHU trong Hệ thống. Bạn có thể (và nên) tham khảo ở Bài viết trao đổi về Đế tài này (link truy cập:
https://hvacvn.com/thiet-ke-pau/) đã có trong Diễn đàn để nắm bắt những Kiến thức cơ bản của các Đàn anh đi trước, trước khi có thể mổ xẻ sâu hơn. Xin có vài ý kiến giúp bạn định hướng.
Chúc bạn chóng nắm bắt được vấn đề nhé.
Em cảm ơn anh nhiều. Hiện tại e cũng đang băn khoăn không biết nên thông số đầu ra của khối không khí sau dàn coil là bao nhiều. Liệu em lấy t=23oC, RH=95% giống cách tính của sơ đồ không khí thẳng trong các giáo trình liệu có được không ạ?

Em cảm ơn anh nhiều. Hiện tại e cũng đang băn khoăn không biết nên thông số đầu ra của khối không khí sau dàn coil là bao nhiều. Liệu em lấy t=23oC, RH=95% giống cách tính của sơ đồ không khí thẳng trong các giáo trình liệu có được không ạ?
Đã xử lý qua dàn Coil rùi mà sao độ ẩm vẫn tới 95% ghê vậy b

Mình không biết kiến thức chuyên ngành của bạn đến mức nào để lựa chọn cách nói với bạn cho phù hợp. Tuy nhiên, dù là ở mức nào, để bắt đầu tiếp cận 1 vấn đề, cũng nên học hỏi kinh nghiệm của người đi trước. Trong cả cái đúng lẫn cái sai nhé(để rút kinh nghiệm và hiểu sâu và đúng hơn về bản chất của sự việc).
Vậy bạn đã thử đọc và hiểu hết ý nghĩa các vấn đề trao đổi trong Đề tài mà mình đã gửi Link cho bạn chưa?
Mình nghĩ rằng, khi bạn đã chiêm nghiệm được hết nội dung trao đổi thì những thắc mắc của bạn cũng đã dần dần tự sáng tỏ rồi. Chúc bạn chóng nhận thức được vấn đề!

Mình không biết kiến thức chuyên ngành của bạn đến mức nào để lựa chọn cách nói với bạn cho phù hợp. Tuy nhiên, dù là ở mức nào, để bắt đầu tiếp cận 1 vấn đề, cũng nên học hỏi kinh nghiệm của người đi trước. Trong cả cái đúng lẫn cái sai nhé(để rút kinh nghiệm và hiểu sâu và đúng hơn về bản chất của sự việc).
Vậy bạn đã thử đọc và hiểu hết ý nghĩa các vấn đề trao đổi trong Đề tài mà mình đã gửi Link cho bạn chưa?
Mình nghĩ rằng, khi bạn đã chiêm nghiệm được hết nội dung trao đổi thì những thắc mắc của bạn cũng đã dần dần tự sáng tỏ rồi. Chúc bạn chóng nhận thức được vấn đề!
Cảm ơn lời chia sẻ trân thành của a. Em chưa có nhiều kinh nghiệm thực tế lắm nên nhiều vấn đề dù đã có suy luận của mình nhưng vẫn hơi run tay khi áp dụng. E tìm hiểu những bài viết những năm trước nên cũng đỡ gà mờ phần nào rồi ạ.

Cảm ơn lời chia sẻ trân thành của a. Em chưa có nhiều kinh nghiệm thực tế lắm nên nhiều vấn đề dù đã có suy luận của mình nhưng vẫn hơi run tay khi áp dụng. E tìm hiểu những bài viết những năm trước nên cũng đỡ gà mờ phần nào rồi ạ.
Dear bạn
Thấy bạn cũng có ý cầu tiến nên mình gửi bạn tham khảo, chỉ là để tham khảo thôi nhé, một sơ đồ Thiết kế với các điểm Trạng thái làm việc theo 1 mục tiêu định hướng thiết kế riêng. Bạn thấy đấy, khi đi vào Thiết kế chi tiết, nếu có được hiểu biết, kiến thức và công cụ đủ mạnh thì có thể làm và xử lý được nhiều thứ! Chứ không phải chỉ có mỗi một yêu cầu nhỏ về Trạng thái kk ra khỏi Coil t=23oC, RH=95% giống như...(kiểu như bắt chước rập khuôn theo 1 mô hình định sẵn).
Cứ mạnh dạn tìm hiểu với ý thức cầu tiến. Cái gì không hiểu thì đi hỏi. Mình cũng đã bắt đầu như thế. Bạn à.

Đính kèm

• Air-Handling Process in PAU and AHU Control (Variant 1).jpg
    Air-Handling Process in PAU and AHU Control (Variant 1).jpg
    65.3 KB · Xem: 150
Dear bạn
Thấy bạn cũng có ý cầu tiến nên mình gửi bạn tham khảo, chỉ là để tham khảo thôi nhé, một sơ đồ Thiết kế với các điểm Trạng thái làm việc theo 1 mục tiêu định hướng thiết kế riêng. Bạn thấy đấy, khi đi vào Thiết kế chi tiết, nếu có được hiểu biết, kiến thức và công cụ đủ mạnh thì có thể làm và xử lý được nhiều thứ! Chứ không phải chỉ có mỗi một yêu cầu nhỏ về Trạng thái kk ra khỏi Coil t=23oC, RH=95% giống như...(kiểu như bắt chước rập khuôn theo 1 mô hình định sẵn).
Cứ mạnh dạn tìm hiểu với ý thức cầu tiến. Cái gì không hiểu thì đi hỏi. Mình cũng đã bắt đầu như thế. Bạn à.
Em cảm ơn a ạ. Sơ đồ này khá phức tạp. Em sẽ nghiên cứu thêm để bổ sung lý thuyết khi áp dụng vào thực tế.

Dear bạn TRẦN THU HƯƠNG
Theo tinh thần mỗi ngày học một chút như là học Sinh ngữ, mình có một gợi ý cho Bạn khi chọn điểm nút Thiết kế cho Chu trình xử lý kk trong Sơ đồ tuần hoàn kk 1 cấp có dùng Thiết bị PAU.
Điểm quan trọng lần này mình muốn lưu ý bạn là: Mục đích chính khi đưa mô hình PAU (thêm) vào Thiết kế Hệ thống xử lý KK là khả năng xử lý ẩm tập trung với Hiệu suất cao của nó. Hiệu quả xử lý ẩm (xem trên giản đồ Trắc thấp) sẽ cao hơn nến ta xử lý ở ngay từ đầu nguồn vào ứng với vùng có Trạng thái (nhiệt độ t,độ ẩm d) hãy còn cao. Do vậy, nếu ta định hướng cho PAU xử lý quá sâu (hạ thấp) Trạng thái KK, nhất là về Độ ẩm, thì khi KK đi tiếp qua AHU, nó sẽ không còn có thể được xử lý tiếp nữa! Như vậy sẽ gây nên 1 sự lãng phí về sử dụng Thiết bị (AHU).
Để tránh tình trạng này, cần cân đối thích hợp giũa trạng thái và lưu lượng các Dòng khí để có được điểm hòa trộn M thích hợp(không được thấp hơn so với Điểm đọng sương của Thiết bị tuần hoàn gió AHU). Hoặc giả còn 1 cách nữa là tìm cách đưa dòng gió ra PAU vào hòa trộn ở phía sau của Coil lạnh AHU. Điều này rất có ich đối với những ứng dụng đòi hỏi cần phải hạ thấp trạng thái Độ ẩm (cấp vào cũng như của Phòng ĐHKK) đồng thời nâng cao Hiệu suất khử ẩm của các Thiết bị.
Để dễ hình dung, mình xin trích dẫn cho Bạn một Sơ đồ gió ĐHKK dùng AHU kết hợp với PAU xử lý sâu Độ ẩm trong ứng dũng ĐHKK kèm Khử ẩm. Chúc bạn mau tiến bộ.

Không khi qua coil của PAU có đọng sương rồi thì nó RH100%, tùy theo nó bị gia nhiệt lên bao nhiêu khi qua quạt...mà RH giảm xuống thì cụ thể phải dùng phần mềm của hãng xem.
Để tìm hiểu rõ về cái này bạn google DOAS. ASHRAE cũng có nhiều tài liệu nói riêng về cái này.
Trong cuốn application hanbook cũng nói nhiều về cái này, bạn có thể download ở đây:
Mã:
https://kienthucmep.thebimhouse.com/2018/03/tai-lieu-hay-ashrae-handbooks.html

Back
Bên trên