Thảo luận Xin chỉ giáo HT hút khói tầng hầm

con giong to

Thành Viên [LV 0]
Em đang thiết kế hệ thống hút khói tầng hầm cho nhà cao tầng như sau theo các bác có được không. Tức là em dùng một quạt 2 chế độ. Ở chế độ bình thường thì quạt sẽ cấp gió vào với lưu lượng 6 lần/h. Khi có cháy thì quạt sẽ ngừng cấp gió vào đảo chiều quay để hút khói với lưu lượng 9 lần/h. Bác nào có kinh nghiệm cho em xin ý kiến ạ.

Em đang thiết kế hệ thống hút khói tầng hầm cho nhà cao tầng như sau theo các bác có được không. Tức là em dùng một quạt 2 chế độ. Ở chế độ bình thường thì quạt sẽ cấp gió vào với lưu lượng 6 lần/h. Khi có cháy thì quạt sẽ ngừng cấp gió vào đảo chiều quay để hút khói với lưu lượng 9 lần/h. Bác nào có kinh nghiệm cho em xin ý kiến ạ.
Không làm vậy được đâu. Nếu làm được thì rất nhiều người đã làm từ lâu rồi.
Vấn đề nằm ở cánh quạt. Cánh quạt được được thiết kế và tối ưu theo một chiều nhất định. Nếu đảo chiều động cơ thì quạy quay ngược, lúc này hiệu suất gió thu được rất thấp. Bạn hình dung như quạt ở nhà, nếu quay thuận thì gió rất nhiều, còn quay ngược gần như không có gió ra phía sau.
Nhà nhiều tầng hầm thì các tầng từ hầm 2 trở xuống phải bố trí cả cấp & hút.
Vì vậy bạn cần phải sử dụng 2 quạt riêng biệt cho 2 hệ thống cấp và hút (dùng quạt 2 cấp tốc độ)

Chào anh!
Anh nên thiết kế 2 hệ thống cấp gió và hút khói riêng biệt.
Hệ thống Hút khói sẽ phải theo quy định về an toàn PCCC quy chuẩn 06. Ngoài ra, hệ thống hút cũng phải hoạt động để duy trì an toàn cho môi trường tầng hầm tận dụng làm bãi giữ xe. Cần thiết kế hệ thống cảnh báo khí độc CO. Hệ thống hút sẽ chạy 2 cấp độ 1 dành cho Hệ CO, 1 cho chế độ hút khói khi có cháy. Hiện tại thẩm duyệt PCCC đang siết vấn đề an toàn không khí trong tầng hầm.
Để hiểu rõ thêm về hệ thống cảnh báo khí CO vui lòng cho em mail sẽ gửi anh tham khảo.

Chào anh!
Hệ thống Hút khói sẽ phải theo quy định về an toàn PCCC quy chuẩn 06. Ngoài ra, hệ thống hút cũng phải hoạt động để duy trì an toàn cho môi trường tầng hầm tận dụng làm bãi giữ xe. Cần thiết kế hệ thống cảnh báo khí độc CO. Hệ thống hút sẽ chạy 2 cấp độ 1 dành cho Hệ CO, 1 cho chế độ hút khói khi có cháy. Hiện tại thẩm duyệt PCCC đang siết vấn đề an toàn không khí trong tầng hầm.
Để hiểu rõ thêm về hệ thống cảnh báo khí CO vui lòng cho em mail sẽ gửi anh tham khảo.
Bên mình cung cấp nối mềm (flexible Duct Connector) nối từ quạt ra ống gió chịu lửa theo UL, BS và thử nghiệm ở 400oC trong 2h.
Sản phẩm tuy là vật tư phụ (giá trị rất nhỏ trong hệ thống) nhưng cũng rất quan trọng, vì khi hệ thống cháy, thì nối mềm vẫn phải hoạt động để đảm bảo tính nhất quán, liên tục của hệ thống.
Rất hy vọng được cung cấp sản phẩm này tới các hệ thống của các Anh/Chị.

Đính kèm

• Flexible duct connector.jpg
    Flexible duct connector.jpg
    9.6 KB · Xem: 96
Chào anh!
Theo như quy chuẩn 08/2009 thì đối với gara ôtô quy định rõ việc sử dụng đầu báo Co. Nhưng công trình của em có 1 tầng hầm và tầng hầm này chỉ để xe máy, xe oto sẽ để trên tầng 3, tầng 4.
Em cũng đang mắc là có phải lắp đầu CO vào tầng hầm này không vì cũng chưa có QC riêng.

Không làm vậy được đâu. Nếu làm được thì rất nhiều người đã làm từ lâu rồi.
Vấn đề nằm ở cánh quạt. Cánh quạt được được thiết kế và tối ưu theo một chiều nhất định. Nếu đảo chiều động cơ thì quạy quay ngược, lúc này hiệu suất gió thu được rất thấp. Bạn hình dung như quạt ở nhà, nếu quay thuận thì gió rất nhiều, còn quay ngược gần như không có gió ra phía sau.
Nhà nhiều tầng hầm thì các tầng từ hầm 2 trở xuống phải bố trí cả cấp & hút.
Vì vậy bạn cần phải sử dụng 2 quạt riêng biệt cho 2 hệ thống cấp và hút (dùng quạt 2 cấp tốc độ)
Em nghĩ vấn đề cánh quạt nhà sản xuất sẽ là được thôi bác. Giống như chong chóng biến bước của tàu đó bác.
Vấn đề ở đây em nghĩ là vấn đề kinh tế giữa hai phương án thôi bác

Theo như quy chuẩn 08/2009 thì đối với gara ôtô quy định rõ việc sử dụng đầu báo Co. Nhưng công trình của em có 1 tầng hầm và tầng hầm này chỉ để xe máy, xe oto sẽ để trên tầng 3, tầng 4.
Em cũng đang mắc là có phải lắp đầu CO vào tầng hầm này không vì cũng chưa có QC riêng.
Theo mình nên để đầu cảm biens CO ở tầng hầm chỉ để xe máy vì xe máy giống như ô tô đầu phát thải ra khí CO, đây là vấn đề về kỹ thuật và an toàn k nên tiết kiệm mà bỏ đi. Hơn nữa khi thẩm duyệt nhiều khả năng bên pccc cũng yêu cầu thêm.

5.11 Trong các ga ra dạng kín cần lắp đặt các thiết bị để đo nồng độ khí CO và các đầu
báo tín hiệu kiểm tra khí CO tương ứng đặt trong phòng có nhân viên trực suốt ngày
đêm. ( QC08)
Nếu nồng độ CO < 25ppm thì quạt không chạy, nếu nồng độ 25<x<50ppm quạt chạy tốc độ 1, nếu nồng độ >50ppm quạt chạy tốc độ 2. Lắp đầu CO để dảm bảo cho việc hoạt động, tiết kiệm năng lượng cho quạt hút khói tâng hầm.

ko nên design như vậy nha bạn, vì các nguyên nhân sau:
1. lúc bình thường quạt này cấp gió vào với 6 ACH, lúc bình thường (ko có cháy) mà ppm>9ppm thì quạt hút vẫn phải chạy để hút khí CO ra ngoài để thoáng hầm
2. độ cong của cánh quạt được thiết kế để lùa gió về 1 hướng, nếu quay ngược lại thì cánh quạt ko lùa gió được
3. bạn nên gọi tới hãng: Kruger, fantech,... để confirm về chủng loại và đặc tính kỹ thuật này phù hợp ko nhé.

Fantech có loại quạt có thể đảo chiều cấp thành hút, tuy nhiên lưu lượng giảm đi chứ không phải tăng từ 6 lần lên 9 lần được.

Chào anh,
Nếu công trình đã có thẩm duyệt phòng cháy, và có hệ thống hút khói tầng hầm thì việc đầu tư hệ thống cảnh báo khí CO là phù hợp. Khi không có cháy hệ thống chạy cấp độ thấp để dì trì lượng CO an toàn cho tầng hầm. Khi có cháy thì chạy tốc độ cao nhất.
Các thẩm duyệt PCCC đều có ghi chú bổ sung hệ CO nếu tận dụng làm bãi giữ xe. Thông tin đến anh.

Chào anh,
Nếu công trình đã có thẩm duyệt phòng cháy, và có hệ thống hút khói tầng hầm thì việc đầu tư hệ thống cảnh báo khí CO là phù hợp. Khi không có cháy hệ thống chạy cấp độ thấp để dì trì lượng CO an toàn cho tầng hầm. Khi có cháy thì chạy tốc độ cao nhất.
Các thẩm duyệt PCCC đều có ghi chú bổ sung hệ CO nếu tận dụng làm bãi giữ xe. Thông tin đến anh.
Bác có catalog về đầu dò khí Co ko. Nếu có bác up cho e nhé. Thanks bác

5.11 Trong các ga ra dạng kín cần lắp đặt các thiết bị để đo nồng độ khí CO và các đầu
báo tín hiệu kiểm tra khí CO tương ứng đặt trong phòng có nhân viên trực suốt ngày
đêm. ( QC08)
Nếu nồng độ CO < 25ppm thì quạt không chạy, nếu nồng độ 25<x<50ppm quạt chạy tốc độ 1, nếu nồng độ >50ppm quạt chạy tốc độ 2. Lắp đầu CO để dảm bảo cho việc hoạt động, tiết kiệm năng lượng cho quạt hút khói tâng hầm.
Bác có catalog hay tài liệu nào nói về chỉ số Co bên trên ko bác

Mọi người tham khảo nguyên lý hoạt động và catalog kỹ thuật bộ lọc tĩnh điện xử lý khói của hãng RydAiR (Singapore) nhé.

Xin cảm ơn.

Đính kèm

• Nguyên lý hoạt động bộ lọc tĩnh điện RydAiR.pdf
    427.7 KB · Xem: 122
  • RydAiR_Thiết bị làm sạch không khí tĩnh điện.pdf
    1.7 MB · Xem: 277
  • RydAiR_Electrostatic Air Cleaners.pdf
    3 MB · Xem: 114
Chỉnh sửa lần cuối:
Back
Bên trên