Đọng sương miệng gió,đọng sương đường ống gió mềm..

Tạ Lê

Thành Viên [LV 0]
Tình hình Các Cao thủ cho Em xin chỉ giáo..
Tình hình em đang chạy 1 hệ thống VRF...Rất nhiều mặt lạnh âm trần đọng sương đường ống dẫn gió dẫn tới chảy xuống trần,1 số vị trí thì đọng sương tại mặt gió ra luôn.
Em đã tăng max quạt rồi,nhưng tình hình vẫn không ổn .
Mong các cao thủ cho e xin ý kiến cụ thể.Em đã tham khảo va tìm hiểu nhiều nguồn rồi nhưng vẫn không khả quan ạ
Thanks!

Thứ nhất bạn kiểm tra lại lưu lượng ra ở miếng gió đúng với thiết kế chưa
Xem lại miệng gió có bị hở bảo ôn ko, chỗ tiếp xúc giữa hộp gió và cửa gió
Chỗ sảnh chính hay mở cửa thì hay bị đọng sương nhất.

Xử lí cái này rất khó

Thứ nhất bạn kiểm tra lại lưu lượng ra ở miếng gió đúng với thiết kế chưa
Xem lại miệng gió có bị hở bảo ôn ko, chỗ tiếp xúc giữa hộp gió và cửa gió
Chỗ sảnh chính hay mở cửa thì hay bị đọng sương nhất.

Xử lí cái này rất khó
Có công thức hay chỉ số chuẩn của tốc độ gió ra tại miệng gió ra không bạn?
Máy mitsu mình chỉnh max 50pa quạt trên mạch rồi.ống gió mềm chỉ khoảng 2,3 mét nhưng hơi móc theo kiểu lưỡi câu có ổn không bạn
Máy bảo dưỡng đảm bảo sạch,hồi sạch..Bên mình là bên vận hành,nên các số liệu đo đạc thiết kế mình cũng k nắm đc rõ..
Cho mình hỏi thêm 1 điều là khoảng trần ẩm liệu có phải là vấn đề không bạn? Vì hệ thống ống đồng trên khoảng trần đó cũng đọng nước rất nhiều ..
Thanks bạn !

tốc độ với lưng lượng gió thì phải theo thiết kế tính toán thôi. Tốc độ phải hợp lí, ko dc quá thấp hoặc qua cao để k bị đọng sương.
Còn khoảng trần ẩm thì nó dễ đọng sương trên máy + đường ống, ví dụ như máy cassetle của daikin, nếu độ ẩm cao qua 80% thì yêu cầu bọc luôn cả máy :)
Tốt nhất bây giờ bạn kiểm tra lại nó có bị hở hộp gió ko, lấy tốc kế đo lại lưu lượng gió ở miệng ra xem bao nhiêu, theo thiêt kế thì sẽ để tầm dưới 2m/s (lâu mình cũng ko rõ lắm)

Nói về kỹ thuật nhưng giống viết văn quá.
Tại sao lại bị Đọng sương?
Cần kiểm tra thông số nào?
và đưa ra giải pháp.
Thấy nói toàn vận tốc gió để bị đọng sương mà chẳng
đề cập tới nhiệt độ và độ ẩm không khí vs nhiệt độ bề mặt gây đọng sương.
Cần biết được thông số nào quyết định tới việc đọng sương này thì chỉ còn lại phần giải pháp.

Mình bảo trên rồi, trước mắt kiểm tra chỗ hộp gió có bị hở hay ko. Còn k thì xem lại tốc độ gió ra có cao quá hay thấp quá ko.
Cao thì nhiệt độ tại cửa gió cao dễ gây đọng sương
Thấp thì gió ko thoát được cũng gây đọng sương.
Vấn đề đọng sương này rất khó giải quyết, trước mắt thì xem lại mấy vđ trên thôi.
Còn tại sao đọng sương : do nhiệt độ bề mặt cửa gió cao, công thêm kk độ ẩm cao
Nguyên nhân nđ bề mặt cửa gió cao thì mình nêu trên đấy

Tình hình em đang chạy 1 hệ thống VRF...Rất nhiều mặt lạnh âm trần đọng sương đường ống dẫn gió dẫn tới chảy xuống trần,1 số vị trí thì đọng sương tại mặt gió ra luôn.
Mong các cao thủ cho e xin ý kiến cụ thể.Em đã tham khảo va tìm hiểu nhiều nguồn rồi nhưng vẫn không khả quan ạ
Thanks!

Hệ thống mà bạn vận hành trước đây có bị vấn đề này hay không ? Hay chỉ mới bị trong mấy tháng gần đây ?

Hay hệ thống này bạn mới nhận bàn giao từ nhà thầu mà đã bị.

* Nếu mới nhận bàn giao mà đã bị: Thì bạn chỉ cần báo lên yêu cầu bên thi công + thiết kế điều chỉnh.
- Thường rơi vào trường hợp này thì đa phần nhà thầu sẽ kiểm tra lại thiết bị, đường ống gió, cột áp quạt, vận tốc gió....

* Nếu trước đây (vài tháng) không bị mà mấy tháng nay bị:
- Filter, dàn lạnh, dàn nóng dơ: Cần vệ sinh.
- Rò rỉ đường ống gió.
- Thiết kế thiếu tải hoặc tải tăng đột biến:
+Hiếm khi xảy ra nhưng không phải ko có. Nguyên nhân do thiết kế hoặc bên sử dụng (Thiết kế thì hay chọn 01 người / 8~10m2 sàn, còn thực tế nhiều cty lại bố trí quá nhiều người).
+ Mấy tháng nay nắng nóng, dẫn tới tải tăng so với vài tháng trước nên máy lạnh không đáp ứng nổi.

* Nếu trước đây cả năm không sao, mà bây giờ mới bị:
- Gọi hãng xuống kiểm tra cho chắc.

Mình nghĩ muốn tư vấn, thảo luận các trường hợp cụ thể (1 dự án cụ thể, thực tế, đã và đang hoạt động) thì càng phải hiểu tình trạng của nó.

Nếu bạn muốn xử lý tận gốc vấn đề thì phải ôn lại Bài vở Lý thuyết về Độ ẩm Không khí: Hiện tượng đọng sương sẽ chỉ xảy ra khi mà Nhiệt độ bề mặt thấp hơn Nhiệt độ điểm sương của Không khí xung quanh. Bạn hãy thử đo Nhiệt độ và Độ ẩm KK ở gần khu vực có Đọng sương để xác định Điểm sương rồi sau đó mới đi vào các Chi tiết cụ thể. Có thế mới định hình được Đường lối đúng đắn để tìm ra cách giải quyết cho từng tình hướng cụ thể được. Bạn à.

Hệ thống mà bạn vận hành trước đây có bị vấn đề này hay không ? Hay chỉ mới bị trong mấy tháng gần đây ?

Hay hệ thống này bạn mới nhận bàn giao từ nhà thầu mà đã bị.

* Nếu mới nhận bàn giao mà đã bị: Thì bạn chỉ cần báo lên yêu cầu bên thi công + thiết kế điều chỉnh.
- Thường rơi vào trường hợp này thì đa phần nhà thầu sẽ kiểm tra lại thiết bị, đường ống gió, cột áp quạt, vận tốc gió....

* Nếu trước đây (vài tháng) không bị mà mấy tháng nay bị:
- Filter, dàn lạnh, dàn nóng dơ: Cần vệ sinh.
- Rò rỉ đường ống gió.
- Thiết kế thiếu tải hoặc tải tăng đột biến:
+Hiếm khi xảy ra nhưng không phải ko có. Nguyên nhân do thiết kế hoặc bên sử dụng (Thiết kế thì hay chọn 01 người / 8~10m2 sàn, còn thực tế nhiều cty lại bố trí quá nhiều người).
+ Mấy tháng nay nắng nóng, dẫn tới tải tăng so với vài tháng trước nên máy lạnh không đáp ứng nổi.

* Nếu trước đây cả năm không sao, mà bây giờ mới bị:
- Gọi hãng xuống kiểm tra cho chắc.

Mình nghĩ muốn tư vấn, thảo luận các trường hợp cụ thể (1 dự án cụ thể, thực tế, đã và đang hoạt động) thì càng phải hiểu tình trạng của nó.
Bạn ơi.Bên mình nhận vận hành bảo dưỡng thôi,1 bệnh viện lớn nhất nhì nước đó. Bên lắp đặt sau khoảng 2 năm mới được kiw bàn giao đó,thời gian nghiệm thu đã xảy ra tình trạng đó rồi,mà họ vẫn k giải quyết được đó ( theo mình nghĩ họ ỉm,vì họ cũng là đối tác lớn bên hãng lí do gì k biết nguyên nhân ).. Có những tầng vào hè nước thấm qua bảo ôn rỏ âm ỉ đầy hành lang,phá hỏng hết trần thạch cao,phải thay trần mới.. Ông Sếp mình hiểu biết thì ít mà cứ trách mình nhiều,bên bệnh viện cũng vậy,mình cũng nghĩ ra nguyên nhân nhưng k fams chắc lắm,phait thật chắc mới dám đưa ra phương án,vì thế mình mới nhờ các cao thủ nhận định đó

Nếu bạn muốn xử lý tận gốc vấn đề thì phải ôn lại Bài vở Lý thuyết về Độ ẩm Không khí: Hiện tượng đọng sương sẽ chỉ xảy ra khi mà Nhiệt độ bề mặt thấp hơn Nhiệt độ điểm sương của Không khí xung quanh. Bạn hãy thử đo Nhiệt độ và Độ ẩm KK ở gần khu vực có Đọng sương để xác định Điểm sương rồi sau đó mới đi vào các Chi tiết cụ thể. Có thế mới định hình được Đường lối đúng đắn để tìm ra cách giải quyết cho từng tình hướng cụ thể được. Bạn à.
Thanks bạn,chết cái mình là dân ngang,k theo căn cốt bạn ơi

Mình bảo trên rồi, trước mắt kiểm tra chỗ hộp gió có bị hở hay ko. Còn k thì xem lại tốc độ gió ra có cao quá hay thấp quá ko.
Cao thì nhiệt độ tại cửa gió cao dễ gây đọng sương
Thấp thì gió ko thoát được cũng gây đọng sương.
Vấn đề đọng sương này rất khó giải quyết, trước mắt thì xem lại mấy vđ trên thôi.
Còn tại sao đọng sương : do nhiệt độ bề mặt cửa gió cao, công thêm kk độ ẩm cao
Nguyên nhân nđ bề mặt cửa gió cao thì mình nêu trên đấy
Thanks bạn ! Có những hộp gió không hở,bọn mình còn dán bảo ôn tấm quanh miệng gió vad hộp gió nữa vẫn bị mới cay chứ bạn

Vấn đề hồi hoặc giàn không xét nhé,vì chính tay bọn mình xử lí các vấn đề đó. Mình đang nghi hệ thống máy này lắp cho của công nên chúng nó làm láo,còn láo ở đâu mình khoing dám chắc.
Dọc hành lang tầng 5,chỗ gom ống ra ngoài hệ thống giàn nóng,nước đọng ống thì thôi rồi...Chính bên viện bắt Nhà thầu trước bọc lại bảo ôn k ăn thua,rồi thì sắm quạt thốc 2 đầu trên trần k ăn thua,rồi thêm mấy máy hút ẩm,cũng chỉ đỡ được chút
Qua đây cũng xin các prochỉ giáo thêm 1 vấn đề : mặt lạnh treo tường và âm trần có kha khá con dù tắt mà guàn vẫn lạnh buốt..( mở máy phọt nước vào hết bàn làm việc của cán bộ,cái này e nghe kêu suốt ) va đường ống đọng sương đó,liệu có phải có nguyên nhân chung là do hỏng van tiết lưu 1 số con hay gập hồi không ạ.
E viết hơi dài tại e dân văn,mong các bác lượng thứ

Xin phép có vài lời với Bạn (tự nhận là dân tay ngang). Bạn đang làm một việc mang tính Kỹ thuật, nên phải có một lượng Kiến thức chuyên môn tương đối đủ để hiểu được về một số Khái niệm và Thuật ngữ chuyên ngành, từ đó mới có thể nâng cao lên ngõ hầu đủ để đánh giá các lời khuyên và hơn nữa là phân tích và nhận xét đúng sai để định hướng đi hợp lý phù hợp cho mình. Sau đó mới có thể đi sâu vào phân tích chi tiết từng tình huống cụ thể. Nếu không định hướng ban đầu tốt thì rất có thể sẽ rơi vào bị sa lấy vào quá nhiều chi tiết để rồi rối hết lên. Bạn nên kiếm bạn đồng hành, đủ vững về chuyên môn - ít nhất là lý thuyết để cùng theo sát với và giúp bạn.
Như mình đã nói: nếu loại trừ những nguyên nhân do Thi công ẩu như làm xì hơi gió lạnh, đường nước lạnh xả bị tắc hay dơ làm ngập máng nước thì Vấn đề cơ bản của bạn là do bị đọng sương bề mặt liên quan tới Hơi ẩm và điểm đọng sương của KK ở tại Khu vực có đọng sương - nghĩa là liên quan đến Cách nhiệt đang được sử dụng: theo Thiết kế nguyên thủy và hiện trạng đang hoạt động. Bạn phải hiểu và đo đạc được thông số này thì mới triển khai nói tiếp được. Nên nhớ là việc tính toán về Cách nhiệt phải tính theo từng trường hợp và vị trí ứng dụng cụ thể (liên quan đến độ ẩm KK) chứ không phải lúc nào (đa số thực tế) cũng cứ lấy theo Công thức máy móc được. Thời gian không cho phép, chỉ xin có vài lời như là nói chuyện với bạn nhe.

Thanks!

Công trình của bạn ở đâu ?
Bạn có 2 vấn đề cần giải quyết
1: Đọng sương đường ống gas trên trần
Việc này bạn cần kiểm tra hệ thống hiện tại dùng bọc cách nhiệt loại gì, độ dầy bao nhiêu.
Khắc phục nó có hai cách chính
- Bọc lại bảo ôn, nâng độ dầy bảo ôn lên 1 cấp hoặc quấn thêm 1 lớp ngoài khoảng 10mm
- Theo như bạn nói thì hiện tại điều hòa của mình là dạng hồi kín, do độ ẩm, nhiệt độ hầm trần cao , nhiệt độ điểm sương không khí hầm trần cao nên rất dễ đọng sương trên bề mặt ống gas nếu bảo ôn không đảm bảo
Thông gió bản chỉ làm giảm nhiệt độ khoảng 2-3 độ , không thay đổi được quá nhiều, vài thời điểm bất lợi vẫn bị động sương
cái này hầm trần của bạn thấp thì bạn lắp thêm cửa giả trân trần để khí lạnh tràn vào hầm trần, hạ điểm sương trong hầm trần xuống là khả năng đọng sương ống gas sẽ thấp
2: Đọng sương về mặt cửa gió
Cái này có rất nhiều lý do để dẫn tới việc đọng sương cửa gió, tư liệu bạn cấp không đầy đủ nên khó bắt bệnh , tuy nhiên mình có thể vạch ra cho bạn một vài gợi ý
- Bạn lấy 1 con bị đọng sương ( công suất máy là bao nhiêu) hãng gì từ đó tra ra các thông số kỹ thuật máy để bắt bệnh
- Bạn phải đo nhiệt độ và độ ẩm trong phòng thời điểm cửa gió đọng sương là bao nhiêu
- Đo vận tốc, nhiệt độ ra tại cửa gió
- Kiểm tra ống gió dẫn đến cửa gió đường kính ống mềm, chiều dài ống mềm là bao nhiêu ( cái này rất quan trọng)

Nguy cơ lớn ctr của bạn có thể do lựa chọn không đúng cửa gió và ống gió dẫn đến miệng gió, tổn thất cột áp đến miệng gió lớn hơn cột áp quạt dẫn đến gió lạnh bị ứ lại k thoát được nên nhiệt độ tại cửa gió sẽ hạ đột biến, nhiệt độ mặt cửa gió nhỏ hơn điểm đọng sương không khí trong phòng điều hòa
Ngoài ra bạn cần kiểm tra thêm công suất quạt cấp gió tươi, vì trong phòng điều hòa mùa hè thường 24+-5, độ ẩm 65+-5%, nếu gió tươi cấp quá nhiều thì ẩm tăng , nhiệt độ và độ ẩm tăng sẽ dẫn đến điểm đọng sương tăng , càn làm tăng khả năng đọng sương tại cửa gió

Bạn cung cấp mục 2 cái thông số trên rồi mới bốc thuốc được :)

Đó là ý kiến riêng của mình, các cao nhân khác có thể góp ý thêm !

hi các anh,
em thấy mình về việc bọc bảo ôn thêm là không giải quyết được vấn đề cốt lõi, bạn nên lấy số liệu công trình hiện tại, tính toán lại 1 khu vực trong đó và so sánh với công suất lạnh hiện tại, xem thử có đúng không
1: nếu đúng r , thì bạn nên kiểm tra việc bố trí có hợp lỹ với tính toán không ? lưu lượng gió tại mỗi miệng gió để xem có đúng như thiết kế ,nhớ theo dõi vệ sinh bộ lọc, ống gió k bị sứt mẻ, nếu đúng hết luôn thì gọi cho hãng :) xem lại chất lượng máy ?
2: nếu sai bét nhè, thì bạn đưa ra bằng chứng tính toán được để bên tư vấn có trách nhiệm hỗ trợ

Back
Bên trên