Cần giúp Quy TrìnhThiết Kế Hệ Thống Điều Hòa Không Khí

Quyet0947

Thành Viên [LV 0]
Chào các anh/chị !
Em hiện đang tìm hiểu thêm về bên điều hòa không khí có đọc cuốn "Hướng dẫn thiết kế hệ thống điều hòa không khí - PGS.TS Nguyễn Đức Lợi" thì quy trình thiêt kế hệ thống điều hòa không khí là :
1 Xác định nhiệt tỏa
2 Xác định các nguồn ẩm thừa
3 Xác định tia quá trình (Hệ số góc tia quá trình).
4 Xác định sơ đồ điều hòa không khí với các thông số T, N, điểm hòa trộn H, điểm thổi vào V
5 Xác định năng suất gió hệ thống
6 Xác định năng suất lạnh hệ thống Qo
Em hỏi là nếu dùng phần mềm tính tải DAIKIN thì nó tương ứng với bước nào ạ ? Vì theo em hiểu thì phần mềm chỉ tính tải nhiệt tỏa Qt còn chọn máy lại dùng Qo. Nhưng thấy một số dự án lấy kết quả tính tải của phần mềm để chọn máy luôn. Mong các anh giải đáp giùm em, vì tìm hiểu ngoài ngành nên em cũng không rành lắm. Cảm ơn cả nhà !

Bảo vệ đồ án mới phức tạp vậy thui. Chứ Thẩm tra thiết kế họ ko hỏi kỹ đến vậy đâu. Qt hay Qo thì năng suất lạnh phải dựa vào Catalogue hãng điều hòa hết.
Quan trọng là Mục đích của bạn đang là gì. Bảo vệ đồ án or bảo vệ thẩm tra thiết kế.

Với phần mềm tính nhiệt Heat load Daikin thì bạn cần tham khảo Phương pháp tính nhiệt Carrier. Phương pháp, quy trình bạn đề cập ở trên là phương pháp tính tải nhiệt truyền thống nên sẽ khác khi sử dụng phần mềm.

Về cơ bản tính tải nhiệt bằng phần mềm Daikin sẽ rất đơn giản cho người thiết kế vì phần mềm không yêu cầu bạn phải vẽ tia quá trình trên biểu đồ không khí ẩm như theo phương pháp truyền thống.

Ngoài ra, phần mềm vẫn đưa ra Qo chứ không chỉ Qt. Do đó bạn hoàn toàn có thể sử dụng giá trị này để lựa chọn công suất lạnh của các thiết bị ĐHKK.

Bảo vệ đồ án mới phức tạp vậy thui. Chứ Thẩm tra thiết kế họ ko hỏi kỹ đến vậy đâu. Qt hay Qo thì năng suất lạnh phải dựa vào Catalogue hãng điều hòa hết.
Quan trọng là Mục đích của bạn đang là gì. Bảo vệ đồ án or bảo vệ thẩm tra thiết kế.
Thank bác, em chỉ là tìm hiểu thêm ngoài nghành thôi chứ không có làm đồ án với bảo vệ thẩm tra đâu ạ !

Với phần mềm tính nhiệt Heat load Daikin thì bạn cần tham khảo Phương pháp tính nhiệt Carrier. Phương pháp, quy trình bạn đề cập ở trên là phương pháp tính tải nhiệt truyền thống nên sẽ khác khi sử dụng phần mềm.

Về cơ bản tính tải nhiệt bằng phần mềm Daikin sẽ rất đơn giản cho người thiết kế vì phần mềm không yêu cầu bạn phải vẽ tia quá trình trên biểu đồ không khí ẩm như theo phương pháp truyền thống.

Ngoài ra, phần mềm vẫn đưa ra Qo chứ không chỉ Qt. Do đó bạn hoàn toàn có thể sử dụng giá trị này để lựa chọn công suất lạnh của các thiết bị ĐHKK.
Thank bác nhiều nhé !

Back
Bên trên