Cần giúp Hệ thống lạnh siêu thị, tàu biển

phuongnam1990

Thành Viên [LV 2]
Chào mấy anh chị, hiện tại em đang tìm hiểu về hệ thống lạnh, có vài nghi vấn mà em hay thắc mắc mong các bác giải thích giùm:
- Tại sao trong siêu thị ta vào luôn cảm thấy lạnh và mát mẻ trong khi cửa luôn mở và người luôn đông (phải chăng là hệ thống tình toán năng suất cao hơn rất nhiều)
- Tại sao trên các tàu biển, hải sản vẫn được giữ tươi sống hàng tháng trời (phải chăng trên đó có một hệ thống lạnh chạy liên tục hoặc phương pháp đông lạnh nào khác)
Mong các bác tận tình giải thích nghi vấn cho em ạ!

các siêu thị luôn mở cửa mà ko hề mất nhiệt là do :
ở mỗi cửa ra vào đều được thiết kế quạt cắt gió _ nên hơi lạnh ko hề bị thật thoát
số người ở mức đông đó đã được tính toán , thiết kế hết rồi bạn ơi
_ trên tàu biển có 2 phương pháp _ ủ đá muối hoặc đều có kho trữ đông với đổ ẩm tương đối giúp hải sản luôn tươi !!!

Em xin bổ xung thêm : siêu thị mát 1 phần là do hơi lạnh từ các showcase chứa hàng đông lạnh (-18 ...-25) và showcase chứa hàng rau quả ( 5-10 ) bổ xung thêm khá nhiều hơi lạnh cho không gian siêu thị vì mấy em này mở hoàn toàn ... trên tàu biển hay giàn khoan kho chứa rau quả , thực phẩm sử dùng toàn máy '' xịn'' , có khi cần dùng thực tế 1 máy mà lắp luôn 2 máy để 1 em dự phòng , hư cái bật lên chạy ngay . Phục vụ cho mấy anh lương tiền USD thì ươn với hỏng sao được bác :)

Quạt Cắt gió là gì ạ?? Là quạt quạt ngược lại hả?? kỳ nhỉ? Còn đi thuyề đáng cá thì đa số họ lấy đá từ đất liền, còn không thì chở nước ở đất liền theo để làm đông chứ không sử dụng được nước biển, nước ở đảo cũng không làm đá ướp được ^)^

Quạt Cắt gió là gì ạ?? Là quạt quạt ngược lại hả?? kỳ nhỉ? Còn đi thuyề đáng cá thì đa số họ lấy đá từ đất liền, còn không thì chở nước ở đất liền theo để làm đông chứ không sử dụng được nước biển, nước ở đảo cũng không làm đá ướp được ^)^
quạt cắt gió : là loại quạt có hướng gió chặt _ với hướng ly tâm ở tốc độ cao - giống như 1 cánh cửa _ giúp ko khí bên ngoài và môi trường làm lạnh ko thể đến với nhau !!!

Em xin bổ xung thêm : siêu thị mát 1 phần là do hơi lạnh từ các showcase chứa hàng đông lạnh (-18 ...-25) và showcase chứa hàng rau quả ( 5-10 ) bổ xung thêm khá nhiều hơi lạnh cho không gian siêu thị vì mấy em này mở hoàn toàn ... trên tàu biển hay giàn khoan kho chứa rau quả , thực phẩm sử dùng toàn máy '' xịn'' , có khi cần dùng thực tế 1 máy mà lắp luôn 2 máy để 1 em dự phòng , hư cái bật lên chạy ngay . Phục vụ cho mấy anh lương tiền USD thì ươn với hỏng sao được bác :)
Các loại showcase hở đều được thiết kế màng gió đơn hoặc kép để tránh thất thoát nên lượng nhiệt showcase hấp thụ từ môi trường là rất nhỏ bạn nhe

Back
Bên trên