Công Nghiệp Độ dày bảo ôn cho đường ống nước lạnh

cuongcom

Thành Viên [LV 0]
Các bác có kinh nghiệm chinh chiến hệ chiller nhiều cho em hỏi chút.
Độ dày bảo ôn của đường ống nước lạnh là bao nhiêu vậy a.
Và hiện nay trên thị trường thường sử dụng loại vật liệu nào thế?
Em mới thiết kế nên kinh nghiệm không có. Mong các anh em trên diễn đàn giúp em với.
Em xin cám ơn!

Trả lời: Độ dày bảo ôn cho đường ống nước lạnh

Tính toán cách nhiệt cho đường ống nước lạnh đi. Dùng phương trình truyền nhiệt qua vách trụ mà tính. Sau đó tìm một số catologue về bảo ôn mà chọn cách nhiệt! Chúc may mắn!
AE nào có kinh nghiệm thì truyền cho ít! :P
All for HVACR PRO! :laugh:

Nếu dùng cách nhiệt loại tấm hay ống định hình thì có loại Aeroflex.
Ngoài ra còn có loại foarm (Poply-urethane Insulation) cũng được sử dụng rất nhiều.
Còn tính chiều dày thì dùng phần mềm có trong CD của Aeroflex để tính. Chỉ cần thay đổi hệ số dẫn nhiệt là bạn có thể tính cho nhiều loại vật liệu khác nhau.
Hình ảnh hệ chiller sử dụng cách nhiệt Aeroflex.

Bác nvkhoaree có phần mềm thì post lên cho e với.
E cám ơn

Giống như bác nvkhoaree đã nói rồi đó, bác dựa trên độ dẫn nhiệt của từng loại sản phẩm khác nhau. Ngoài ra bác cần phải quan tâm đến nhiệt độ ướt, nhiệt độ đọng sương, nhiệt độ nước đang chuyển động trong ống nữa.
Ngoài độ dẫn nhiệt thấp của sản phẩm cách nhiệt giúp cách nhiệt tốt, bác cần phải quan tâm đến yếu tố chống cháy của sản phẩm. Sản phẩm có độ dẫn nhiệt tốt nhưng dễ cháy rụi thì coi như toi.
Chúc bác vui vẻ.:P

Các pac!có phần mềm thì gửi lên share anh em tham khảo với!
Năm mới chúc Diễn đàn đoàn kết, pro!

Đường ống nước lạnh thường dùng loại EPDM hoặc Elastomeric Nitrile Rubber là tốt nhất.
Độ dày thường từ 32 trở lên tùy thuộc kích thước dường ống.
Tớ thấy các công trình ở VN chỉ dùng đến dày 50mm thôi, ít thấy cái nào dùng bảo ôn dày hơn 50mm lắm (trừ kho lạnh công nghiệp, họ dùng các panel có bảo ôn dày 100, 150,...)
Bạn cần thì PM cho tớ từn công trình cụ thể, tớ sẽ tính giúp bạn.

Ðề: Trả lời: Độ dày bảo ôn cho đường ống nước lạnh

cô mình bảo dựa vào nhiệt độ đọng sương để tinh.nhưng mình bó tay nó rắc rối wa. bạn nào có thể cho mình bít tính thế nào ko

Ðề: Độ dày bảo ôn cho đường ống nước lạnh

để chọn được cách nhiệt cho đúng cần phải đáp ứng 2 yếu tố.

1. Tổn thất nhiệt cho phép.

2. Nhiệt độ điểm sương chủ yếu để kiểm tra xem bề mặt có bị điểm sương không.

Bên mình có cung cấp cao su lưu hoá, dùng để cách nhiệt đường ống lạnh, có nhiều độ dày khác nhau. Anh em nào cần tư vấn thêm thì alo mình nhé

Tài - 0984 161 707

Bên mình chuyên cung cấp vật liệu bảo ôn Thermobreak của tập đoàn SEKISUI Nhật Bản. Bên mình có phần mềm tính toán độ dày cách nhiệt. Trong đó tính rất chi tiết, cho biết tiết kiệm được bao nhiêu phần trăm thất thoát điện năng nữa. Ai cần tư vấn thêm có thể mail cho mình nhé : email : [email protected]

Gữi file này AE tham khảo, hay thì thanks giúp 1 tiếng. File này không phải tui viết nên đọc mà thấy được cái sai thì good, tui đọc thấy mấy điểm sai nhưng nói chung là hay...

http://www.mediafire.com/?2l2ltdxbqapcdbu

Độ dày chuẩn để làm cho anh em: dày 13mm. Còn đây là một số hình ảnh anh em tham khảo

;)

Bên công ty mình phân phối bảo ôn Armaflex nhập khẩu từ Thái Lan.
Nếu bác nào quan tâm đến phần mềm tính toán độ dày bảo ôn xin vào facebook của Kim Điền.
Công ty chúng tôi đã kích hoạt đường link đến phần mềm tính toán Armwin - Một phần mềm cực hiệu quả cho các bạn kỹ sư tính toán về bảo ôn cách nhiệt:
https://www.facebook.com/Bảo-ôn-Armaflex-1035323523174042/

Trân trọng!

Back
Bên trên