Dismiss Notice
HVACR sử dụng Cookies và địa chỉ IP để thống kê và cung cấp các tính năng được cá nhân hóa đến thành viên. HVACR cũng có thể sẽ sử dụng đơn vị thứ 3 cho dịch vụ này.

Dân Dụng Áp suất nạp gas, các loại gas lạnh (R22, R410A, R404A, R134A, ...)

Thảo luận trong 'Hệ Thống Điều Hòa Không Khí' bắt đầu bởi gnuh109, 6 Tháng mười hai 2014.

--- HVACR ---
  1. dskljajdas

dskljajdas Thành Viên [LV 0]

Cho em hỏi em có 1 máy lạnh bị xì hết gas do bị trộm cắt ống nhưng phát hiện kịp , bây giờ thì em muốn hút chân không và nạp gas lại ( R22 ) .Em muốn hỏi khi mình hút chân không thì mình sẽ mở 2 van đẩy và hút hay là đóng kín 2 van đó , và nếu mở 2 van đó khi hút có bị hện tượng nhớt trong block máy lạnh bị hút vào luôn hay không ?

Last edited: 11 Tháng mười hai 2016
    hamchoi hamchoi thích bài này.
  2. gnuh109

gnuh109 Thành Viên [LV 6]

R22 thì cũng không ngại lắm đâu, cứ hút thoải mái đi bạn, mở 2 van mà hút nhớt không hút theo mấy đâu.

3. hamchoi hamchoi

hamchoi hamchoi Thành Viên [LV 0]

bác mới tập tành mà bác đã làm đc như vậy á

4. hamchoi hamchoi

hamchoi hamchoi Thành Viên [LV 0]

máy hút chân không của bác mà lớn dầu vẫn ra đấy nhé
    còn máy hút cỡ nhỏ thì thoải con gà mái luôn

5. tranhuytuong

tranhuytuong Thành Viên [LV 5]

Về nguyên lý mà nói, khi hút chân không thì áp suất trong ống là as âm nên dầu có thể sẽ dãn nở ra hay bay hơi một chút, và nếu máy hút chân không (HCK) đặt thấp hơn mức dầu thì dầu vẫn có thể chảy ra đc. Bạn lưu ý là dầu bị chảy ra do mức dầu cao hơn máy HCK chứ không phải lày máy HCK hút đc cả dầu ra

Vì dầu trong block trong quá trình hút chân không vẫn bị hút bởi trọng lực, nên chỗ nào thấp là dầu ở đấy thôi như câu nói "nước đọng chỗ trũng" ấy mà

6. maiyeuemhy

maiyeuemhy Thành Viên [LV 0]

7. Nguyen phuoc

Nguyen phuoc Thành Viên [LV 0]

Chào các huynh, đệ mới bập bẹ chua có kinh nghiệm lên nhờ các huynh chỉ bảo!
    Em có cục nóng lg 2chieu 12000btu e muốn ghép với cục lạnh cáppơ một chiều 9000btu
    Có được không.
    Mong các a tư vấn giúp, e chân thành cảm ơn

binhthanhcer thích bài này.
  8. hiepca

hiepca Thành Viên [LV 1]

Theo mình nghĩ cái áp nạp gas R404 kia là áp nạp của máy sấy khí bạn nhé, còn nếu bạn sử dụng R404 cho kho lạnh thì áp khác đó. KHông phải cái áp đó đâu.

9. hiepca

hiepca Thành Viên [LV 1]

Theo mình nghĩ, ít người sử dụng gas R404A hoặc R407 cho điều hòa, mình chưa được biết. Khi bạn nói đến nó ứng dụng cho loại nào thì mình nghĩ nên nói rõ cụ thể phạm vi ứng dụng loại HPB, MBP, LBP.

10. hiepca

hiepca Thành Viên [LV 1]

Bạn ứng dụng Gas R407C vào đâu, điều hòa dân dụng không sử dụng loại gas này, mà nó ứng dụng cho kho lạnh hoặc kho đông. Giả sử, nếu nó ứng dụng cho điều hòa thì áp của nó phải là 64 - 73 psi (khoảng nhé)

butkimtinh thích bài này.
  11. hiepca

hiepca Thành Viên [LV 1]

Bạn cho biết là nhiệt độ bay hơi của nó bao nhiêu? mình sẽ chỉ cho bạn áp cần là bao nhiêu. Ví dụ: chế độ lạnh tiêu chuẩn -15 oC thì áp là 136 kPa, chế độ lạnh đông hai cấp có nhiệt độ bay hơi là -40 oC thì áp là -28 kPa.

12. butkimtinh

butkimtinh Thành Viên [LV 1]

Em dùng cho điều hòa anh à
    Bên em có 2 máy Trane công suất 650000BTU dùng gas R407 bên lắp đặt họ có nạp cho máy là 65Psi nên em không biết máy đã đủ hay chưa

gnuh109 thích bài này.
  13. gnuh109

Áp suất đó là được rồi em.

tynguyen.vnn thích bài này.
  14. butkimtinh

butkimtinh Thành Viên [LV 1]

Em cảm ơn hai anh nhiều

gnuh109 thích bài này.
  15. chi hieu

chi hieu Thành Viên [LV 0]

minh moi vao nghe ko thong so nap gas r22 va r410 mong ban giup do

16. chi hieu

chi hieu Thành Viên [LV 0]

17. nhatminh

nhatminh Thành Viên [LV 0]

Gas R600a không thấy ad nhắc đến. Bác nào biết áp suất của dòng gas này cho em xin ít kiến thức với. Em cảm ơn.

18. gnuh109

19. Bờm2017

Bờm2017 Thành Viên [LV 0]

Bác nào giúp em vụ này với. Em có con Panasonic 12000btu inverte cứ chạy được 15 hoặc 20 phút là ngắt lốc, dòng chỉ lên được 2A. Nạp lại đúng 7 lạng ga 410 theo định mức của máy vẫn thế là bị sao nhỉ. Không báo lỗi gì cả.

20. Hoàng đạt

Hoàng đạt Thành Viên [LV 0]

Chào cả nhà !!! Em vừa mới học song nên chưa biết nhiều về ga và cách nạp ga. Chả là hôm trước em có thử nạp ga 410 trên máy samsung inverter, em cân bình ga còn 4,5 kg( loại bình 11,3kg) nhưng khi em nạp lỏng vào lock thì áp suất của lock bằng áp suất của bình ga, các bác làm ơn giúp em làm cách nào có thể đẩy được ga lỏng vào lock với ạ. Em đã làm theo đúng như thầy giáo dạy là khi nạp ga máy inverter thì phải tắt lock và ga 410 phải sả hết ga trong lock ko nên bổ sung vì sẽ bị kém lạnh. Mong các bác giúp đỡ, em xin chân thành cảm ơn.