Bài toán điều khiển bơm chữa cháy

phan van dương

Thành Viên [LV 0]
Hiện tại công trình mình hệ PCCC dùng 3 bơm:
+ 1 Jocky pump
+ 2 bơm điện ( 1 bơm dự phòng )
Bác nào tư vấn cho mình biết về bài toán điều khiển hệ bơm này như , (thông tin thêm là áp duy trì hệ thống là 17,5kg/cm2): cần mấy công tắc áp suất range bao nhiều , delta P bao nhiều và sẽ cài đặt như nào?

Cám ơn các bác.

Hệ thống pccc mà áp lực duy trì lên tới 17,5 kg/cm2 thì thi công khó đây
Bạn có thể up bản sơ đồ nguyên lý lên để mọi người tham khảo đc không

Đính kèm

• Pump Room.jpg
    Pump Room.jpg
    119.5 KB · Xem: 79
+ 1 Jocky pump
Bác nào tư vấn cho mình biết về bài toán điều khiển hệ bơm này như , (thông tin thêm là áp duy trì hệ thống là 17,5kg/cm2): cần mấy công tắc áp suất range bao nhiều , delta P bao nhiều và sẽ cài đặt như nào?

Cám ơn các bác.
Áp lực 17.5 kg/cm2 hay 175 mét nước là tự húc đầu vào đá rồi! Hệ thống kiểu này chạy ổn định chăng nữa cũng hư hỏng tè le!
Cách khắc phục là thay đổi thiết kế nhưng muộn rồi!

Nhờ các cao thủ vào tư vấn hệ thống điều khiển cho bơm này. Bạn đã có áp duy trì rồi thì hỏi mấy ông cấp hàng công tác áp suất tư vấn chọn loại phù hợp thôi. Quan trong là điều khiển như thế nào để hệ thống nó chạy mượt mà thôi

+ 1 Jocky pump

Cám ơn các bác.
Công trình em cũng thiết kế 3 con bơm gần giống như của bác, con bơm bù áp bên em H=170m, 2 bơm điện H=152m.
Có bố trí 3 con Công tắc áp suất (Pressure switch) Model Saginomiya SNS-C110 (Range: 1 ~ 10 bar; Diff: 1 ~ 3 bar).
Nhưng em đang băn khoăn là dãy điều chỉnh áp suất ( range ) của nó chỉ cao nhất là 10bar thôi, nhờ các cao thủ chỉ giáo.
Còn về vấn đề xử lý áp lực cao trên đường ống thì đã có bố trí các cụm van giảm áp ở 1 số tầng gần trạm bơm rồi, nên chắc không cần phải lo ngại.

Back
Bên trên