Dân Dụng Bắt bệnh điều hòa

Mọi người cho mình hỏi ? mình mới sửa 2 máy điều hoà daikin inverter dùng gas r32 , cả 2 máy đều bị xì gas hết ( do mấy a e thở hồ làm bể ống,) trước đó máy chạy binh thường. mình đã làm lại đường ống, hút chân không nạp gas, máy chạy dc một ngày, rồi tắt nghỉ tết. têt vào mở thì cả hai bị bệng giống nhau,giàn lạnh chạy,dàn nong chạy 5s là tắt, mình đã thử hút chân không và nạp gas lại mà vẫn bị, mong các bác giup đỡ
Nhà em cũng bị như thím này, không biết có bác nào giải quyết được ko?

Ai biêt giúp dùm e tủ mát chạy gas 134a,đo dòng kiểm tra tụ,kiểm tra lock ok hết nhưng máy chạy vẫn không đạt(may chạy 4 độ nhưng chạy toàn 14 độ)không biet bị gì
"
coi đường đẩy của blok nóng kg , rồi đường hồi mát kg, là biết liền. nếu kg , tháo blok,kiểm tra số nén của blok, dàn nóng có nghẹt không,cân cáp

NHà mình có em daikin chạy ga 410 chay lúc đầu sẩy ra tình trạng đóng tuyết ở đầu ống cục nóng nhưng chay tầm 2 phút lại tan tuyết kiểm tra ga và dòng vẫn đủ nhưng không chạy được lạnh sâu như lúc đầu các bác tư vấn cho em với

Chào cả nhà!
Chỗ mình có dùng một "con" điều hòa Daikin Inverter 12.000BTU, nó vẫn đang chạy bình thường thì hết ga. Sau khi vệ sinh sạch sẽ, nạp ga lại thì nó lại chạy ngon lành được chừng 01 tuần, sau đó nó "đổ bệnh": quạt gió dàn lạnh vẫn chạy bình thường, đèn báo sáng xanh và nhấp nháy, Block và quạt dàn nóng không chạy --> đương nhiên là điều hòa không mát nữa. Sau đó mình tắt đi và bật lại thì thấy Block cùng quạt dàn nóng chạy được khoảng 5 giây thì ngừng lại, .... đèn báo ở dàn lạnh lại sáng nhấp nháy....
Mình tháo bo mạch cục nóng và cục lạnh xuống kiểm tra và lắp thử vào con điều hòa khác cùng chủng loại thì thấy vẫn chạy bình thường --> chứng tỏ bo mạch không bị lỗi. Kiểm tra đường ống ga thì thấy không bị hở, thay mấy con cảm biến nhiệt cũng không xong...
Kính mong nhà mình có bác nào biết bệnh con điều hòa này phán giúp mình cái, xem nó bệnh gì, phải thuốc thang hay phẫu thuật như thế nào đây?~O)
thông thường những lỗi này là do thiếu gas thôi, bạn nên kiểm tra đường ống và sạt gas lại đi.

Các bác trong nghề tư vấn e với e mới ra trường đang thực tập mà gặp con pana 9000 2 chiều cứ chạy được khoảng 1 phút lại ngắt cục nóng, e cho về 16 độ thì chạy được khoảng 1 phút còn về 25 độ trở lên thì chỉ được khoảng nửa phút e đã kiểm tra thay cảm biến nhưng vẫn thế. Vậy các bác trong nghề tư vấn e hứng kiểm tra và sử lý với ạ. ( e kiểm tra dòng và gas thì ok hết, cục lạnh không báo lỗi gì cả )

Block đã chạy được khoảng 5s. Theo mình nghĩ Block bị om khi được cấp nguồn thì Block nóng quá mức --->Thermic ngắt. Bác thử test lại Block hoặc kiểm tra dựa theo mã lỗi
Các bác trong nghề tư vấn e với e mới ra trường đang thực tập mà gặp con pana 9000 2 chiều cứ chạy được khoảng 1 phút lại ngắt cục nóng, e cho về 16 độ thì chạy được khoảng 1 phút còn về 25 độ trở lên thì chỉ được khoảng nửa phút e đã kiểm tra thay cảm biến nhưng vẫn thế. Vậy các bác trong nghề tư vấn e hứng kiểm tra và sử lý với ạ. ( e kiểm tra dòng và gas thì ok hết, cục lạnh không báo lỗi gì cả )

mình thấy có mỗi bo với quạt ,mà 2 vấn đề này thì nó sống , trong lúc khí ga không hở , hay bác này thử anh em tí nhỉ.

ai biết cho em hỏi.máy lanh inverter quạt dàn nóng chạy yếu ko giải nhiệt dc dàn nóng =>áp suất cao, bây h em thay quạt khác hay sua boar. em lấy tay quay thử quạt thì ko ngắt rất nhẹ. nhưng khi mở máy đá qua bock thi quạt dàn nóng chạy rất yếu

ai biết cho em hỏi.máy lanh inverter quạt dàn nóng chạy yếu ko giải nhiệt dc dàn nóng =>áp suất cao, bây h em thay quạt khác hay sua boar. em lấy tay quay thử quạt thì ko ngắt rất nhẹ. nhưng khi mở máy đá qua bock thi quạt dàn nóng chạy rất yếu
khả năng tụ bị yếu đấy bác ơi, bác thử thay tụ xem sao.

hjhj bác cứ khéo đùa, bác thử để đầu dò ra ngoài máy chứ không tháo ra nha rồi chạy thử xem sao.

Theo em đc biết thì
Blok inverter chạy điện 1 chiều. Khi qua biến tần về điện 1 chiều cấp cho blok
Như thế blok bền hơn , có thể điều khiển tốc độ nhanh hay chậm thông qua hệ thống điều khiển đc
Dạng như động mấy cái moto bé bé ấy bác
Cho cục pin 1.5v thì chạy chậm cho lên 3v chạy nhanh hẳn
Vai

Ðề: Bắt bệnh điều hòa

lốc đh inv thường là lốc chạy điện 1 chiều dc, quạt nóng cũng dc có khi áp dưới 220 v. vậy nên không có bo mạch có thể không chạy thử lốc được. nhưng nếu đem bo đó cắm vào máy khác mà chạy được thì rõ là máy này hỏng lốc và quạt.
còn hỏng thế nào thì có nhiều nguyên nhân. quạt có thể khô dầu mòn bạc sát cốt nên nghỉ.
còn lốc, có trường hợp vì hết ga, máy chạy bị nóng, lại hút không khí vào nên gây tắc ẩm, bẩn và tắc phin, cáp, tiếp đó là chết lốc. cái kiểu này bọn tôi gặp nhiều rồi. nhưng lốc thường thì đấu điện trực tiếp chạy thử được, còn lốc inv thì phải có bo mạch mới chạy thử được. bây giờ bạn chạy thử cục nóng mà không dùng cục lạnh xem, nghĩa là đưa điện thẳng vào cục nóng (đã có bo mạch rồi), kẹp sẵn ampe kìm, cấp điện xem dòng khởi động thế nào. nếu dòng cao mà lốc không chạy là chết phần cơ (thiếu dầu, bó bạc, kẹt cơ), nếu dòng cao, chạy rồi ngắt rồi chạy rồi ngắt thì chết điện (tăng dòng, chết cuộn dây)
những bài này thì chắc bạn đã thạo. chúc vui vẻ
chào bác. em đang có một con fujisu inverter khoang 30000btu 1 mẹ 2 con( 1 cuc nong 2 cuc lạnh). cũng bị tương tự như bác nói ở trên. con của em bây h lock và quạt ko chạy đèn 2 con dàn lạnh nhấy nháy đèn đỏ và xanh 3 lần. em đã kiểm tra 3 chân của lock thấy vẫn có điện trở , còn quạt thì em chưa kiểm tra, van điện từ em kiểm tra thấy vẫn ok. bác xem bắt bệnh giup em với. ở trên bác có nói cấp điện trực tiếp cho lốc ( đã lắp bo mạch) laf` như thế nào. bình thường thì phải dùng remote điều khiển thì cục nóng mới chạy chứ. đoạn này bác chỉ rõ và kỹ cang giúp em với a. mong sớm nhận dc phản hồi từ bác thank bác nhièu

Mình mới thay lioa mới là 7k nhưng vẫn không được, chạy đến nửa đêm mới mát nhưng cảm giác mát rất yếu, ai bắt bệnh giúp với, hè này mất tiền oan gọi thợ rồi ạ
tòa nhà mình cũng sử dụng mấy con Daikin(quên mã hiệu rồi) nhưng có 4 con ở phòng server thì cả 4 con đều đã thay lốc. trong 4 con thì mình cho 2 con chạy từ 7h-19h, 2 con còn lại chạy từ 19h-7h. Sau 7 tháng sử dụng thì tạch hết cả 4 con. Nhiệt độ remote mình để vào khoảng 22 độ. Sau khi máy ngắt(hết lịch chạy)thì ngay tại vị trí lốc nước chảy quá trời(lỏng về máy quá nhiều thì phải). Rốt cuộc là phải thay cả 4 lốc máy.

//Mọi người có thể giải thích cho mình hiểu vì sao lại xảy ra trường hợp đó không vậy
Lioa 7kw k đủ kéo điện.

Cac ace nao di truoc cho minh hoi ti. Minh moi vao nghe co con dh tosiba inver 2c bật máy la quat chay lun. Cuc nong ko chay la bi sao va cach khac phuc.

Back
Bên trên