Dân Dụng Bắt bệnh điều hòa

Chào cả nhà!
Chỗ mình có dùng một "con" điều hòa Daikin Inverter 12.000BTU, nó vẫn đang chạy bình thường thì hết ga. Sau khi vệ sinh sạch sẽ, nạp ga lại thì nó lại chạy ngon lành được chừng 01 tuần, sau đó nó "đổ bệnh": quạt gió dàn lạnh vẫn chạy bình thường, đèn báo sáng xanh và nhấp nháy, Block và quạt dàn nóng không chạy --> đương nhiên là điều hòa không mát nữa. Sau đó mình tắt đi và bật lại thì thấy Block cùng quạt dàn nóng chạy được khoảng 5 giây thì ngừng lại, .... đèn báo ở dàn lạnh lại sáng nhấp nháy....
Mình tháo bo mạch cục nóng và cục lạnh xuống kiểm tra và lắp thử vào con điều hòa khác cùng chủng loại thì thấy vẫn chạy bình thường --> chứng tỏ bo mạch không bị lỗi. Kiểm tra đường ống ga thì thấy không bị hở, thay mấy con cảm biến nhiệt cũng không xong...
Kính mong nhà mình có bác nào biết bệnh con điều hòa này phán giúp mình cái, xem nó bệnh gì, phải thuốc thang hay phẫu thuật như thế nào đây?~O)

máy chạy được khoảng 10p thì loai bỏ quạt dàn lạnh, senso ,quạt nóng, nguồn xung bo nóng cần kiểm tra mạch bảo vệ quá áp thôi ,kiểm tra trên hai tu có diện áp thế nào, điện áp 300v dc co ổn định không

bận nên kiểm tra phím ấn nguồn ,mình cúng gặp bệnh này một lần rồi không biết của ban thì bệnh j.chuc ban thành công

Chào cả nhà!
Chỗ mình có dùng một "con" điều hòa Daikin Inverter 12.000BTU, nó vẫn đang chạy bình thường thì hết ga. Sau khi vệ sinh sạch sẽ, nạp ga lại thì nó lại chạy ngon lành được chừng 01 tuần, sau đó nó "đổ bệnh": quạt gió dàn lạnh vẫn chạy bình thường, đèn báo sáng xanh và nhấp nháy, Block và quạt dàn nóng không chạy --> đương nhiên là điều hòa không mát nữa. Sau đó mình tắt đi và bật lại thì thấy Block cùng quạt dàn nóng chạy được khoảng 5 giây thì ngừng lại, .... đèn báo ở dàn lạnh lại sáng nhấp nháy....
Mình tháo bo mạch cục nóng và cục lạnh xuống kiểm tra và lắp thử vào con điều hòa khác cùng chủng loại thì thấy vẫn chạy bình thường --> chứng tỏ bo mạch không bị lỗi. Kiểm tra đường ống ga thì thấy không bị hở, thay mấy con cảm biến nhiệt cũng không xong...
Kính mong nhà mình có bác nào biết bệnh con điều hòa này phán giúp mình cái, xem nó bệnh gì, phải thuốc thang hay phẫu thuật như thế nào đây?~O)
Bạn đo block trước,kt kỷ lại chỗ xì, thằng daikin inverter này loãn gas có thể trong tình trạng đó....

Chào cả nhà!
Bạn đo block trước,kt kỷ lại chỗ xì, thằng daikin inverter này loãn gas có thể trong tình trạng đó....

chào cả nhà. chuyện là em có cái máy lạnh Daikin inverter 1,5hp nó bị trục trăc hoài mấy tháng nay nhưng em loai haoy mãi mà không biết cách xử lý sao. Khi bật máy thì sau vài phút thì máy chạy được khoảng 10 phút thì lại ngắt rồi không khởi động lại luônem quan sát trên dàn lạnh thì thấy đèn vàng nhấp nháy.quatj dàn lạnh vẫn chạy nhưng không mát. và còn một lỗi nữa là khi nhấn remot thì dàn lạnh không nghe tiêng bip mà chỉ thấy đèn vàng nháy nhận tín hiệu. em kiểm tra board dàn nóng rồi thấy vẫn ok nhưng sao máy nén lại không chạy nữa. anh em nào có cao kiến gì giúp em với

Bạn coi lại cảm biến ngoài cục nóng...

Chào các bác! Cho em hỏi sửa điều hòa nhà em hãng Panasonic loại 2 chiều inverter CU-YE 12RKH-8 khi check mã lỗi là 97F: Nhiệt độ máy nén quá cao thì phải sửa những gì, có phải thay máy nén không? Rất mong các bác chỉ giùm, em cảm ơn trước!

Mình cũng là người mới vào nghề, có con fujitsu inverter 12000btu nội địa, hiện tượng là khi máy chạy quạt quay được khoảng 5s thì ngắt, kẹp dòng cục nóng thì lên đến gần 1A, mặt lạnh báo đèn chớp chớp. Khi chạy để ý lốc nghe cành cạch nhỏ thôi như kiểu ko khởi động lốc được. Inverter ko dùng tụ phải ko các bác?

Mình cũng là người mới vào nghề, có con fujitsu inverter 12000btu nội địa, hiện tượng là khi máy chạy quạt quay được khoảng 5s thì ngắt, kẹp dòng cục nóng thì lên đến gần 1A, mặt lạnh báo đèn chớp chớp. Khi chạy để ý lốc nghe cành cạch nhỏ thôi như kiểu ko khởi động lốc được. Inverter ko dùng tụ phải ko các bác?
Bạn lấy boad text riêng xem..coi rơle trên boad xem

Chào các bác! Cho em hỏi sửa điều hòa nhà em hãng Panasonic loại 2 chiều inverter CU-YE 12RKH-8 khi check mã lỗi là 97F: Nhiệt độ máy nén quá cao thì phải sửa những gì, có phải thay máy nén không? Rất mong các bác chỉ giùm, em cảm ơn trước!
Bạn đo máy nén xem coi có chạm kẹt cốt gì ko..... nếu hư thì bạn thay thoi

Tắt nguồn. Kiểm tra đường dây điện, kiểm tra bằng thông điện trở để biết dây có bị đứt trong tường. Còn không thì đi tạm một đường dây điện mới, xem máy có chạy không.
Bạn kiểm tra board có cấp nguồn cho dàn nóng không nếu không là hư relay trong board rồi bạn

Chào các bác cho e hỏi block điều hòa inver có cấu tạo khác mono điểm nào mà chạy dòng 3pha mà không chạy 1pha220v vậy ạ. Nhờ các bác chỉ bảo thêm

Back
Bên trên