Cần giúp Bổ sung dầu cho máy điều hòa dân dụng.

kevin688

Thành Viên [LV 0]
Đang có 1 câu hỏi chưa có lời giải đáp mong các sư huynh chỉ giáo.
Máy lạnh sử dụng gas R22 và R410a khi mất gas đồng nghĩa với việc mất dầu trong máy nén. Như vậy việc chỉ bổ sung gas không thôi là chưa đủ. Các sư huynh có ai biết tiêu chuẩn về lượng dầu trong máy nén lạnh theo công suất không ạ. ví dụ như máy 1 hp thì cần bao nhiêu dầu? và khi máy mất gas toàn bộ thì cần bổ sung lượng dầu là bao nhiêu? em cảm ơn ạ!

Dầu sẽ theo gas ra một chut .tuy nhiên thường ko đáng kể, và ko cần bổ xung .một vài trường hợp đặc biệt như : máy đang chạy thì sự cố thủng dàn gây mất gas và dầu nhiều thì mới cần bổ xung thêm dầu. Tuy nhiên lượng dầu bổ xung phải cân nhắc theo hiện trạng dầu loang và theo công suất của block.

sao lại là ra một chút? vì gas R22 và R410a là loại gas hòa tan dầu. nên khi máy hết gas thì mình nghĩ là không phải 1 chút đâu. tuy nhiên chưa tìm được tài liệu hay tiêu chuẩn nào để giải đáp?

cái này làm theo kinh nghiêm thoi ah .nếu mất gas ko phải đổ dầu nhiều đâu.chỉ khj bị hỏng lock.thủng dàn thôi.theo em thì đổ bổ sung ~250ml thôi ah

Theo mình chỉ nên bổ sung dầu khi dầu ra quá nhiều nhìn thấy bằng mắt và châm đúng loại dầu phù hợp. Nếu dùng sai rất chết block nén, còn bổ sung thì thường qua đường nạp gas luôn.

làm ơn giúp mình, máy ít lạnh, dàn nóng chỉ ấm nửa trên, nửa dưới mát. máy chạy dòng cao I=5a, áp suất cao 110psi, dầu ra đường ống nạp ga ( khi gắp đồng hồ đo áp suất). là máy bị gì

sao lại là ra một chút? vì gas R22 và R410a là loại gas hòa tan dầu. nên khi máy hết gas thì mình nghĩ là không phải 1 chút đâu. tuy nhiên chưa tìm được tài liệu hay tiêu chuẩn nào để giải đáp?
Trả lời vấn đề thắc mắc của bạn:
- Thông thường trên bất kì máy nén (block) nào cũng có model và các thông số KT, có nghĩa là trong catalogue ta sẽ biết lượng dầu cho block có trong đó (ví dụ Block LG có model: MA42LFJM có lượng dầu là 220cc).
- Đúng là các môi chất lạnh hòa tan dầu, tuy nhiên vấn đề hòa tan khác với nhiệt độ bay hơi. Có nghĩa là ở điều kiện bình thường (môi trường) gas lạnh khi lấy ra ngoài thì sẽ bay hơi chứ dầu không bay hơi. Tuy nhiên, trong quá trình xả gas hoặc chuyên nghiệp hơn là thu hồi gas lạnh, việc dầu bị cuốn theo một phần là không thể tránh khỏi. Vì thế vài lần thao tác quá trình đó là không ảnh hưởng đến hoạt động của máy.

làm ơn giúp mình, máy ít lạnh, dàn nóng chỉ ấm nửa trên, nửa dưới mát. máy chạy dòng cao I=5a, áp suất cao 110psi, dầu ra đường ống nạp ga ( khi gắp đồng hồ đo áp suất). là máy bị gì
Bạn cho biết máy lạnh loại gì? gas lạnh loại gì? công suất máy bao nhiêu Btu/h?

Đang có 1 câu hỏi chưa có lời giải đáp mong các sư huynh chỉ giáo.
Máy lạnh sử dụng gas R22 và R410a khi mất gas đồng nghĩa với việc mất dầu trong máy nén. Như vậy việc chỉ bổ sung gas không thôi là chưa đủ. Các sư huynh có ai biết tiêu chuẩn về lượng dầu trong máy nén lạnh theo công suất không ạ. ví dụ như máy 1 hp thì cần bao nhiêu dầu? và khi máy mất gas toàn bộ thì cần bổ sung lượng dầu là bao nhiêu? em cảm ơn ạ!

Gần như không cần bổ sung dầu đâu, và trong trường hợp cần thì nên để thợ làm, chuẩn hơn bác ơi

Back
Bên trên