Thảo luận BỌC CÁCH NHIỆT CHO ỐNG KHÓI MÁY PHÁT

Quốc Bảo

Thành Viên [LV 1]
Hi mỌI người, ống khói máy phát điện từ máy lên đến tang mái có cần cách nhiệt bằng bông thủy tinh được không mọi người? nếu có thì mục đích để làm gì ah?

Bọc rockwool day 50mm, ty trong 80kg/m3 nhe. sau do ben ngoai boc jacket cho dep. Ống ra phía ngoài tường vát đầu nhìn đẹp hơn

Có cần thiết không bạn ? mục đích để làm gì vậy? nếu bỏ thì sao ?
- Trong trường hợp ống khói đi trong hộp kỹ thuật (HKT) riêng, và HKT bằng vật liệu chống cháy thì có thể không cần bọc ống trong HKT, phần đấu với máy và phần lộ ra trên mái thì cần bọc Rockwool để bảo vệ người và các vật liệu xung quanh ko bị ảnh hưởng
- Trường hợp trong HKT có các ống khác như ống cấp thoát nước thì phải bọc Rockwool cho toàn bộ ống khói để không ảnh hưởng đến các ống khác

- Trong trường hợp ống khói đi trong hộp kỹ thuật (HKT) riêng, và HKT bằng vật liệu chống cháy thì có thể không cần bọc ống trong HKT, phần đấu với máy và phần lộ ra trên mái thì cần bọc Rockwool để bảo vệ người và các vật liệu xung quanh ko bị ảnh hưởng
- Trường hợp trong HKT có các ống khác như ống cấp thoát nước thì phải bọc Rockwool cho toàn bộ ống khói để không ảnh hưởng đến các ống khác
Thanks Tranhuytuong nhiều! Nếu để lộ thiên kẹp vào góc, hốc của tòa nhà để lên khoảng 7m thải ra ngoài chắc phải cần bọc cách nhiệt bạn nhỉ?

Bạn để lộ thiên cũng được, nhưng phải sơn bảo vệ, mà sơn ở đây là sơn chống cháy nhé, chứ không no chạy nóng lên là cháy sơn.
Với lại để lộ thiên bạn phải làm sao cho người ngoài nhìn vào thấy đẹp và đó là sản phẩm của bạn.

Thanks Tranhuytuong nhiều! Nếu để lộ thiên kẹp vào góc, hốc của tòa nhà để lên khoảng 7m thải ra ngoài chắc phải cần bọc cách nhiệt bạn nhỉ?
Về nguyên tắc việc bọc cách nhiệt cho ống khói có 2 mục đính chính
1, Đảm bảo yêu cầu pccc, tức là không để nhiệt độ bề mặt ống làm ảnh hưởng hay gây cháy các vật xung quanh
2, Bảo vệ an toàn cho người khi tiếp xúc, bảo vệ các vật liệu xung quanh ko bị ảnh hưởng
Ngoài ra còn có thêm yếu tố không bắt buộc là thẩm mỹ nữa

Bạn thiết kế kiểu gì cũng đc miễn sao đảm bảo các yêu cầu trên là đc

bọc cho nó giảm âm thôi bác ơi, cơ bản thì nó sẽ tăng chi phí. Thường chỉ bọc với ống thép và quấn ionx bên ngoài, còn ống inox thì ít đơn vị bọc lắm

bọc cho nó giảm âm thôi bác ơi, cơ bản thì nó sẽ tăng chi phí. Thường chỉ bọc với ống thép và quấn ionx bên ngoài, còn ống inox thì ít đơn vị bọc lắm
Hầu hết ống khói máy phát đều có thiết kế hộp cách âm rồi mà bạn!
Nhưng ý kiến của bạn cũng là 1 trong những mục đích bọc bảo ôn

Thiết kế chung và trong quá trình sử dụng đã chứng minh, ống khói máy phát điện thì phải bọc cách nhiệt bằng những vật liệu chuyên dùng, vừa đảm bảo an toàn, vừa đảm bảo tuổi thọ sử dụng của thiết bị bạn nhé

Nhất định phải bọc bạn nhé. bạn để ý các ống khói của xe container đưa lên cao cũng bọc cách nhiệt. mục đích chính là cách nhiệt. nguyên tác đọng sương xảy ra ở bề mặt có nhiệt độ cao, như vậy phía trong lòng ống khói có nhiệt độ cao hơn môi trường, gây đọng sương và chảy ngược vào phía trong máy.

Công ty chúng tôi chuyên cung cấp cách giải pháp trên
Địa chỉ: Số 91, Đường Hồ Văn Long - Khu phố 1 P. Bình Hưng Hòa B - Q. Bình Tân - TP.HCM

Điện Thoại: (028).6260.3380 - (028).6260.3382

Hotline: 0938.045.739

Ống khói máy phát điện từ máy lên đến tang mái không cần cách nhiệt bằng bông thủy tinh cũng được, bên mình được chuyên gia Cumin khuyên là không nên bọc bên trong vì khi máy chạy full tải turbo sẽ nongs lên làm cháy bông thủy tinh ( dù là loại xịn) và nó ngăn cản sự tỏa nhiệt bên trong của Turbo. Và đợt đó bên mình vẫn cứ bọc thử, kết quả khi test máy chạy 110% tải trong 2 giờ các bông thủy tinh gần Turbo bị xạm đen lại khét lẹt:).
Còn bên ngoài thì bắt buộc phải bọc lại bạn nhé.

Back
Bên trên