Dân Dụng Cần sự giúp đỡ của bà con

trunale

Thành Viên [LV 0]
Mình có máy lạnh HITACHI 1HP, vệ sinh xong máy chạy dòng 3.7A, áp suất hút 90PSI, thấy bất thường nên mình xã bớt gas cho áp suất hút về 70PSI, thì máy vẫn chạy dòng 3.7A, thấy hơi lạnh ra yếu nên mình dùng tay sờ thử dàn lạnh thì thấy nữa dưới của dàn không lạnh. Mình có hai thắc mắc là tại sao áp 90PSI mà dòng không tăng cao, thứ hai là dàn lạnh bị gì mà chỉ lạnh được nữa dàn, kính mong sự giúp đỡ của cả nhà!

- Thứ nhất đầu tiên bạn nạp dư gas, gas chỉ nên nạp ở mức 60 - 78psi. Dòng của máy 1HP tối đa nằm trong khoảng 3.7 - 4.2A, như thế là ok rồi. Không thể vượt quá dòng định mức của block nén đâu, nếu áp suất quá cao block sẽ rất nhanh hỏng.
- Thứ hai bạn phải quan sát là dòng gas lỏng (ống nhỏ) đi vào vị trí nào trước thì tất nhiên ở đó sẽ lạnh hơn, nửa dàn còn lại do gas đã nhả nhiệt một phần nên tất nhiên sẽ kém lạnh hơn.

bạn đo áp gas ở thời điểm nào , nếu thời tiết mát thì bạn sẽ đo dc áp thấp , và ngược lạ bạn nhé
mình nghĩ áp của bạn bị thiếu rồi , nên trả lại như ban đâu

Bạn gnuh109 ơi, mình xin bổ sung thêm là, máy chạy khoảng nửa tiếng luôn mà đường ống lớn về máy nén vẫn khô queo, mình mới sờ dàn lạnh thì cảm giác là nửa trên thì mát nửa thì không, có khi nào dàn bị nghẹt nhớt ko bạn?

Nếu ống về khô queo khi block nén đã chạy thì nguy cơ bị nghẹt đường ống gas hồi hoặc gas đã mất tính chất lo lẫn khí quá nhiều (do quá trình nạp không xả khí )

Mình đo lúc trời mát bạn vanhung8668 ơi, có lẽ bạn gnuh109 nói đúng, có thể gas đã mất chất, chứ nếu nghẹt thì áp đường về đâu có cao dữ vậy

bạn cho máy chạy một lát rồi khóa đâu hồi lại , sau đó bạn nhả giắc co đầu hồi xem ga có hồi về không
gas R22 rất it khi bị mất chất lắm , nếu là gas 401a thì hay bị

Bạn thử nghe hoặc quan sát dòng xem block nén có chạy liên tục không hay chạy một tí rồi tắt. Nếu chạy liên tục thì thử làm cách này nhé, dùng lục giác khóa đầu đẩy một phần, khóa nhả khóa nhả để thông tắc (mình đã làm một máy như thế này và ok), nếu không được thì phải thay đường ống.
Khả năng thứ hai nữa gas mất chất, ý mình ở đây nó lẫn khí quá nhiều thì xả hoàn toàn gas và nạp mới. Mình gặp nhiều trường hợp thế này, lúc đó áp suất tĩnh quá cao (180 - 220psi) máy nén không chạy. Xả hết nạp gas mới ok ngay.

cám ơn cách của bạn vanhung8668, mình sẽ thử
bạn gnuh109 nói đến vấn đề thay đường ống là sao, vì đang giả thuyết là nghẹt dàn mà, nghe đồn là phải dùng ni tơ đẩy phải không?

Back
Bên trên