Cần giúp Cách khử mùi trên đường ống hồi khi về AHU

LUUVANHOANG

Thành Viên [LV 0]
Xin chào các tiền bối, vấn đề của em là 1 AHU dùng chung cho không gian thương mại và nhà hàng. Có phương án nào tối ưu để mùi của nhà hàng không bị hoà trộn không ạ. Các bác cho em xin kinh nghiệm thực tế khi làm ạ
Hình ảnh là TKSB, e định dùng FCU cho không gian riêng, AHU riêng. Tuy nhiên để tối ưu chi phí thì e dùng 1 AHU + VAV

Theo nguyên tắc chung "Phòng bệnh hơn chữa bệnh", để chống bị trộn lẫn mùi giữa các Khu vực, cũng giống như trong việc chống nhiễm chéo của ĐHKK Phòng sạch, thì Bạn nên Quy hoạch riêng cho 2 Khu vực TTTM và Nhà hàng vời 2 Hệ thống gió riêng.
Bởi vì, Bất cứ việc dùng "chung" nào (gây ra sự trộn lẫn trên Hệ gió, cũng sẽ rất khó xử lý để tách ra lại.
Mình không nhìn rõ File Bản vẽ Ảnh của Bạn, nên không hiểu rõ về Ý tưởng Thiết kế của Bạn. Tuy nhiên, cần làm sao để 2 Khu vực TTTM và Nhà hàng không được có chung Đường hồi gió, và cũng nên cách ly (nếu có thể) về Không gian với nhau (thì sẽ dễ xử lý và cũng đỡ tốn kém hơn).
Để dễ trao đổi, Bạn nên gửi Bản vẽ Cad lên nhé.

Theo nguyên tắc chung "Phòng bệnh hơn chữa bệnh", để chống bị trộn lẫn mùi giữa các Khu vực, cũng giống như trong việc chống nhiễm chéo của ĐHKK Phòng sạch, thì Bạn nên Quy hoạch riêng cho 2 Khu vực TTTM và Nhà hàng vời 2 Hệ thống gió riêng.
Bởi vì, Bất cứ việc dùng "chung" nào (gây ra sự trộn lẫn trên Hệ gió, cũng sẽ rất khó xử lý để tách ra lại.
Mình không nhìn rõ File Bản vẽ Ảnh của Bạn, nên không hiểu rõ về Ý tưởng Thiết kế của Bạn. Tuy nhiên, cần làm sao để 2 Khu vực TTTM và Nhà hàng không được có chung Đường hồi gió, và cũng nên cách ly (nếu có thể) về Không gian với nhau (thì sẽ dễ xử lý và cũng đỡ tốn kém hơn).
Để dễ trao đổi, Bạn nên gửi Bản vẽ Cad lên nhé.
Dạ em cảm ơn bác đã trả lời ạ, do mặt bằng chưa hoàn thiện, đại khái ý đồ của e là nửa dưới nhà hàng e dùng FCU, nửa trên em dùng AHU là khu thương mại. Nhờ bác vde e cũng thông ra rồi nên cũng k làm phiền bác xem bản vẽ nữa ạ. Em cảm ơn bác 1 lần nữa ạ

Back
Bên trên