Dân Dụng Cách kiểm tra tụ, máy nén, cảm biến.

Long Hải Hà

Thành Viên [LV 1]
Chào các bác,
Bác nào có thể chỉ giáo cho e đôi chút về cách đo và kiểm tra máy nén, quạt dàn nóng - lạnh, tụ điện và cảm biến như thế nào thì biết là nó sống hay chết được ko? E mới vào nghề mà ko đc đào tạo qua lớp nào cả. Mong các bác giúp đỡ.

Chào các bác,
Bác nào có thể chỉ giáo cho e đôi chút về cách đo và kiểm tra máy nén, quạt dàn nóng - lạnh, tụ điện và cảm biến như thế nào thì biết là nó sống hay chết được ko? E mới vào nghề mà ko đc đào tạo qua lớp nào cả. Mong các bác giúp đỡ.
Kiểm tra tụ có một số cách như sau:
tham khảo trên web điện:
Chỉ cần cái VOM là thử được là còn tốt hay xấu một cách dễ dàng các bác ạ!
Bác chỉ cần để thang ở thang đo ôm (R X100),nối hai que đo vào hai đầu tụ điện.
Rồi quan sát đồng hồ,nếu:
-Kim lên rồi từ từ trở về gần hết thang đo (vị trí vô cùng ôm hay O vôn):Tụ tốt.Điện dung của tụ càng lớn thì kim lệch càng nhiều,đối với những tụ dùng trong động cơ mà khi thử kim đồng hồ chỉ nhích lên một chút là tụ đã yếu.
-Kim đồng hồ lên rồi trở về không hết thang đo:Tụ bị rỉ (rò) kém phẩm chất.
-Kim đồng hồ lên rồi đứng im:Tụ bị nối tắt hai bản cực hoặc bị rỉ quá nhiều,tụ đã bị hư.
-Kim không vọt lên:Tụ bị hở mạch.
Bác cũng nên chú ý khi thử tụ,không được chạm tay vào que đo vì như thế kim sẽ chỉ điện trở giữa hai tay người đo và những kết luận sẽ bị sai lệch.
Sau khi thử một lần muốn thử lần thứ hai, thì phải đổi vị trí hai đầu que đo xả hết điện rồi mới thử tiếp.
Ngoài ra còn có phương pháp nữa để thử tụ còn tốt hay không là dùng đèn thử nối tiếp...
hoặc
lấy nó ra chập chập hai chân vào nguồn xoay chiều vài cái lấy ra chập chân nó lại nếu nổ téc téc lửa xanh thì tụ ok,nếu lửa vàng thì tụ giảm trị số,nếu ko tẹc lủa thì tụ đức còn trường hợp nữa là nó nổ to như pháo ấy bạn coi chưng chứ ko vào bẹn viện đó
Bạn có thể kiểm tra sơ bộ bằng mắt xem tụ có bị phồng, cháy, nứt... không nếu có thì thay tụ khác..

Kiểm tra máy nén thường kiểm tra điện trở cuộn dây(nhận biết đứt cuộn dây, hoặc bị cháy), dây chạm vỏ, nghe xem lốc chạy có tiếng kêu khác thường không để biết nó có bị dơ, khô dầu...

Kiểm tra quạt cũng kiểm tra điên trở...

Kiểm tra tụ có một số cách như sau:
tham khảo trên web điện:

hoặc

Bạn có thể kiểm tra sơ bộ bằng mắt xem tụ có bị phồng, cháy, nứt... không nếu có thì thay tụ khác..

Kiểm tra máy nén thường kiểm tra điện trở cuộn dây(nhận biết đứt cuộn dây, hoặc bị cháy), dây chạm vỏ, nghe xem lốc chạy có tiếng kêu khác thường không để biết nó có bị dơ, khô dầu...

Kiểm tra quạt cũng kiểm tra điên trở...
Vâng, cảm ơn bác. Đồng hồ vạn năng thì e ko có, mà thử tụ bằng cách cho vào nguồn rồi nó nổ như pháo nghe mà sợ quá, đi viện thì toi :)
Bác chỉ giáo thêm cho e về cách kiểm tra máy nén đi. Như nào là dây chạm vỏ, như nào là đứt... cụ thể bác nhé. Cảm ơn bác.

Kiểm tra máy nén bằng bút thử điện lấy dây lửa đấu vô một cực của lock run R Star S Com C. Rui lấy bút chạm các cực còn lại và vỏ nữa nếu bút điện đỏ thì dây không đứt. Nếu chạm vỏ thì bút đỏ. Đấu tụ với máy nén kich bật áptomat lên nếu nhảy thì chết lock kẹt cơ hay cháy nói chung là khi không có vom thì mới chơi cách này nhé

Kiểm tra máy nén bằng bút thử điện lấy dây lửa đấu vô một cực của lock run R Star S Com C. Rui lấy bút chạm các cực còn lại và vỏ nữa nếu bút điện đỏ thì dây không đứt. Nếu chạm vỏ thì bút đỏ. Đấu tụ với máy nén kich bật áptomat lên nếu nhảy thì chết lock kẹt cơ hay cháy nói chung là khi không có vom thì mới chơi cách này nhé
Cảm ơn bác,
Nhưng đoạn đấu tụ với lock thì đấu thế nào bác nhỉ

Back
Bên trên