Cách tính toán bình giãn nở cho hệ thống chiller

phanduongbk

Thành Viên [LV 0]
Như tiêu đề, hệ thống chiller của mình có khối tích nước trong ống là 40m3, vậy bình giãn nở cần có thể tích là bao nhiêu, bác nào có cách tính toán cụ thể cho em biết với. thanks all.

Như tiêu đề, hệ thống chiller của mình có khối tích nước trong ống là 40m3, vậy bình giãn nở cần có thể tích là bao nhiêu, bác nào có cách tính toán cụ thể cho em biết với. thanks all.
Chú ý độ giãn nở khối! Độ giãn nở khối của nước là anpha = 207*10^(-6)/oC.
Delta(T) chọn theo nhiệt độ thấp nhất của nước lên đến khoảng 27 oC. Ví dụ nhiệt độ thấp nhất của nước là 7oC thì Delta(T) = 20.
Thể tích nước giãn nở cần tính là Vgn = V*anpha*Delta(T) = 165.6 lít.
Hệ số giãn nở của bình chọn 0.2 (cho chắc ăn)
Chọn bình: Vb = Vgn/0.2 = 828 lít
Bạn chọn bình giãn nở kính 1000 lít là chắc ăn.
Lưu ý là tính toán khối tích nước chứa càng chính xác càng tốt!!!

Bên mình thường tính dựa vào tổng thể tích nước trong hệ thống đường ống, sau đó lấy thể tích này nhân với 0.7~2 % tùy thuộc vào quy mô công trình. Nếu công nhỏ thì nhân hệ số lớn, và ngược lại.Thường kết quả sẽ dao động trong khoảng 500~1500 lit

Chú ý độ giãn nở khối! Độ giãn nở khối của nước là anpha = 207*10^(-6)/oC.
Delta(T) chọn theo nhiệt độ thấp nhất của nước lên đến khoảng 27 oC. Ví dụ nhiệt độ thấp nhất của nước là 7oC thì Delta(T) = 20.
Thể tích nước giãn nở cần tính là Vgn = V*anpha*Delta(T) = 165.6 lít.
Hệ số giãn nở của bình chọn 0.2 (cho chắc ăn)
Chọn bình: Vb = Vgn/0.2 = 828 lít
Bạn chọn bình giãn nở kính 1000 lít là chắc ăn.
Lưu ý là tính toán khối tích nước chứa càng chính xác càng tốt!!!
Cám ơn bạn nhé, đã giúp thì giúp cho chót :D. Mình cần show bảng tính cho sếp nhưng ko có cơ sở, bạn có tài liệu tính toán liên quan share cho mình dc không?

Back
Bên trên