Dân Dụng Cân áp hệ thống lạnh (Van tiết lưu - Ống mao dẫn)

gnuh109

Thành Viên [LV 6]
Mọi người có tài liệu hay kinh nghiệm về kỹ thuật cân áp hệ thống lạnh (máy lạnh, máy sấy,...) thì chia sẻ cùng nhé.

đầu tiên bạn cần đục lỗ trước phin sấy lọc rồi hàn 1 chân van ở đó để lắp đồng hồ.
Sau đó cắt cáp. Cắt ở cuối cáp chỗ nối với dàn lạnh nhé. Rồi cho máy chạy. Cắt từ từ bao giờ xem đồng hồ áp suất xuống tới bao nhiêu nhé
Nếu là điều hòa thì áp suất tầm 60 psi
Tủ lạnh hay tủ kem là ~ 130-150psi
Hình như vậy ai biết chính xác thì giúp nhé

Chỉnh sửa lần cuối:
Cân áp dựa vào áp suất cần thiết trước khi qua dàn lạnh để hệ thống đạt hiệu quả cao chứ bạn, kinh nghiệm cũng một phần.

đầu tiên bạn cần đục lỗ trước phin sấy lọc rồi hàn 1 chân van ở đó để lắp đồng hồ.
Sau đó cắt cáp. Cắt ở cuối cáp chỗ nối với dàn lạnh nhé. Rồi cho máy chạy. Cắt từ từ bao giờ xem đồng hồ áp suất xuống tới bao nhiêu nhé
Nếu là điều hòa thì áp suất tầm 60 psi
Tủ lạnh hay tủ kem là ~ 130-150psi
Hình như vậy ai biết chính xác thì giúp nhé

Nếu lắp trước phin lọc tức là ngay sau dàn ngưng, áp suất ở đây cần phải trên 10bar (140psi) chứ nhỉ. Thường thì trước khi vào dàn ngưng áp suất gas tầm 17bar nhiệt độ 74oC. Sau khi qua dàn ngưng nhiệt độ 45 - 50oC, áp suất 10.5 - 12bar. Sao lại chỉ cân 60psi thôi.
Mình chưa có kinh nghiệm cân áp nên chưa rõ lắm. Bạn giải thích thêm cho mình được không.

theo mình nghĩ thì nó là độ giảm áp từ áp suất ngưng tụ xuống đến áp suất bay hơi của môi chất. có thể 60psi là áp suất bay hơi của môi chất còn deltaP= Pk-P0 con phải tùy bạn chọn nhiệt độ bay hơi và nhiệt độ ngưng tụ của môi chất là bao nhiêu
Các bác có kinh nghiệm vào xem em nói có đúng hay không cho em xin ý kiến nhé
[email protected]

Các cụ dựng đồ thị chu trình lạnh lên là thấy thôi mà.
VD với gas R22, nhiệt độ cài đặt là 16oC thì nhiệt độ bay hơi của gas phải tầm 5oC, tương ứng với 70PSI, là độ giáng áp qua tiết lưu. Chắc vậy. :rolleyes:

Các bạn nói đều có lý cả khi tập trung vào thông số độ giáng áp deltaP( giữa áp ngưng tụ và áp bay hơi) qua dụng cụ tiết lưu ( throttle device). Tuy nhiên, với dụng cụ TL nói ở đây là ống cáp ( capilary tube) mà các bác thợ của ta thường dùng phương pháp "cân" bằng cách ( mô phỏng) cho ( cùng một) máy nén bơm không khí qua cáp thì deltaP trong 2 trường hợp dòng chảy của môi chất với dòng chảy của không khí sẽ là khác nhau. Do đó không thể tính toán chính xác ra giá trị chuẩn của deltaP cho không khí được mà phải dựa vào số liệu kinh nghiệm thực tế. Nói chung giá trị deltaP cao hay thấp ( để cho ra được 1 nhiệt độ bay hơi To theo yêu cầu) sẽ tùy thuộc vào nhiệt độ ngưng tụ Tc và cả loại môi chất sử dụng nữa. Nếu các bạn muốn có số liệu tin cậy về deltaP thì cứ thử mang 1 cái máy mới của hãng về, đem xả bỏ hết ga đi và cho chạy ( không phải hãng nào cũng cho phép) bơm không khí mà cân thử xem nhé.
Có mấy ý trao đổi với các bạn cho vui nhe.

Các cụ dựng đồ thị chu trình lạnh lên là thấy thôi mà.
VD với gas R22, nhiệt độ cài đặt là 16oC thì nhiệt độ bay hơi của gas phải tầm 5oC, tương ứng với 70PSI, là độ giáng áp qua tiết lưu. Chắc vậy. :rolleyes:
Bác nói cũng đúng nhưng vẫn còn vấn đề là nhiệt độ bay hơi của môi chất của bác tầm 5 độ C tương ứng với áp suất bay hơi là 70psig. Nhưng còn một vấn đề nữa là bác chọn nhiệt độ ngưng tụ là bao nhiêu và từ đó suy ra độ giảm áp suất đó là bao nhiêu( từ áp suất ngưng tụ xuống đến áp suất bay hơi của bác là 70psig)

Ờ, nguyên tắc là như vậy. Còn việc tính toán thì mình cứ theo đk chuẩn chảu nhà SX là 35oC (nhiệt độ môi trường ngoài nhà) --> Nhiệt độ ngưng tụ tối thiểu sẽ là 45oC ~ 50oC. Tất nhiên là mình làm sẽ chỉ là tương đối thôi, không chuẩn đét như nhà sản xuất đc.

Ờ, nguyên tắc là như vậy. Còn việc tính toán thì mình cứ theo đk chuẩn chảu nhà SX là 35oC (nhiệt độ môi trường ngoài nhà) --> Nhiệt độ ngưng tụ tối thiểu sẽ là 45oC ~ 50oC. Tất nhiên là mình làm sẽ chỉ là tương đối thôi, không chuẩn đét như nhà sản xuất đc.
Nếu nhiệt độ ngưng tụ là 45 độ C thì áp suất ngưng tụ sẽ dơi vào 236 psig và áp suất bay hơi là 70psig
nên deltaP=166psig chứ sao lại cân là 70 psig được bác
Mong các bác đóng góp ý kiến

Nếu nhiệt độ ngưng tụ là 45 độ C thì áp suất ngưng tụ sẽ dơi vào 236 psig và áp suất bay hơi là 70psig
nên deltaP=166psig chứ sao lại cân là 70 psig được bác
Mong các bác đóng góp ý kiến
Vì khi cân cap là mình dùng lưu chất là không khí bác ạ, nó khác với thông số cảu R22. Bác alone160162 đã nói rồi đó.

Mình hiểu rồi theo kinh nghiệm sử dụng lưu chất là không khí chứ không phải môi chất lạnh. Thực ra việc cân áp, xác định số cáp cần thiết có thể xác định qua công thức (dựa vào độ giáng áp cần thiết - Trở lực qua ống mao) nhưng khá phức tạp.
Công việc tính trở lực các bạn có thể tham khảo Chương 9,10 - Thầy Võ Chí Chính viết khá chi tiết, có xác định trở lực theo đồ thị.

http://www.ebookbkmt.com/2015/11/sach-thong-gio-va-ieu-hoa-khong-khi.html

Back
Bên trên