Thảo luận Cần giúp phân biệt dây điện.

hitboynoluv

Thành Viên [LV 3]
Các bác cho em hỏi chút. Nếu mình ký hiệu trong dự toán là loại dây Cu/PVC/PVC 2x1,5. Thì đó là loại dây CVV 2x1,5 hay VCmo 2x1,5. Hay mình có thể dùng cả hai. Em chỉ biết được rằng: dây CVV là dây cứng, dạng tròn, còn dây VCmo là dây mềm dạng dẹt.

Các bác cho em hỏi chút. Nếu mình ký hiệu trong dự toán là loại dây Cu/PVC/PVC 2x1,5. Thì đó là loại dây CVV 2x1,5 hay VCmo 2x1,5. Hay mình có thể dùng cả hai. Em chỉ biết được rằng: dây CVV là dây cứng, dạng tròn, còn dây VCmo là dây mềm dạng dẹt.
Cu/PVC/PVC 2x1,5:
Cu: ruột đồng
PVC: Lớp cách điện giữa các pha của dây là PVC
PVC: Lớp vỏ bọc bằng PVC
Ký hiệu như trên là dây điện loại dẹt dạng mềm.

Loại dây Cu/PVC/PVC 2x1,5 có thể hiểu là CVV và loại Vcmo cũng được gọi chung là CVV nhưng khác hình dáng, Vcmo là loại cáp điện hình ô van dẹt chứ tiết diện không phải hình tròn. Nói chung loại nào cũng được bạn à, loại cáp nhỏ thì không cần quan tâm lắm chỉ cần cáp đồng chứ đừng dùng cáp nhôm là được ^^

Chủ đề thú vị !
Mình góp ý tý:
* Cu/PVC/PVC 2x1,5sqmm --> ký hiệu là CVV ( chuẩn )
Tròn hay dẹt là do thiết kế và yêu cầu của khách hàng.Thông thường LS mình tròn khi khách yêu cầu dẹt thì mình làm dẹt.
Cứng hay mềm cũng do yêu cầu và thiết kế của khách hàng và căn cứ theo tiêu chuẩn Class 1 hay Class 2....cho đến Class 5

GỞI ANH EM THÔNG TIN: BẢNG PHÂN LOẠI DÂY CÁP ĐIỆN

Back
Bên trên