Công Nghiệp cần kinh nghiệm

sinhviennl

Thành Viên [LV 1]
có bác nào từng có kinh nghiệm trong lĩnh vực bọc bảo ôn cho bình bay hơi chiller cho em hỏi tý .
nếu bảo ôn hỏng ta cắt bỏ bảo ôn cũ để bọc lại . nhưng trước khi bọc lại thì phải cần sơn chỗng rỉ cho nó , bác nào từng chải rồi thì cho em biết mình nên sơn loại sơn nào , thời gian khô sơn để mình có thể quét keo dog bọc bảo ôn là bao lâu? . em cám ơn nhiều .
câu hỏi tưởng dễ nhưng thật khó đấy .~X(ko co ban tu tim di)sau khoc vay)

Ðề: cần kinh nghiệm

có vài loại sơn, tùy ý mình dùng bạn ạ.
thông thường nhất là dùng sơn chống rỉ loại sơn dầu, hay sơn tổng hợp. thời gian khô 6 tiếng, trong đ/k bình thường.
loại thứ 2 cao cấp hơn, đắt hơn, là sơn epoxy. loại này là sơn 2 thành phần. độ bền cao hơn. thời gian khô cũng 6 tiếng.
ngoài ra dùng các loại sơn khác, nếu sơn nitrô thì khô ngay, sau mấy phút, nhưng không thuộc loại chống rỉ, vì trong thành phần không có hóa chất chống rỉ. nhưng thi công thì nhanh và đẹp.
cũng còn loại khác. chắc nhiều pro biết và sẽ cho ý kiến thêm.

cảm ơn bác . mấy loại sơn đó em chưa dùng . em dung sơn chống rỉ đại bàng quảng cáo là sơn tốt . khi sơn vào sau 48 tiếng em quyét keo dog bọc bảo ôn thì trời ơi nó sủn lên như bị bỏng --keo nóng quá . [-X

sơn đại bàng chính là sơn tổng hợp, trong đ/k bình thường 6 tiếng là khô.
còn việc chậm khô do niều nguyên nhân. có thể chỗ đó lạnh, ẩm .... nên phản ứng khô ko diễn ra. hay có thể sơn bạn dùng không phải sơn mới, nên chất làm khô không đủ hàm lượng ...
nếu muốn khô tốt, bạn dùng sơn mua mới, ngoáy đều, và sơn xong tạo điệu kiệu khô và sấy nóng, thì đảm bảo 6 tiếng là khô.
nhưng khi bạn pha keo con chó, dùng dung môi mạnh như xylen ..., thì dễ bị bong lớp sơn kia là đúng.
loại dung môi ấy, thì phải sơn epoxy hay sơn nitro mới chịu được.

khi sơn đại bàng chống rỉ em đã tháo hết nước lạnh trong bình . nhiệtheet độ ngoài trời tại hà nội mấy hôm vừa rồi toàn trên 35 oc , chiller đặt trên tầng thượng , đó là đó là điều kiện tốt khô sơn . em nghĩ khi quét keo lên một mặt keo nóng quá nên tróc sơn ra , mặt khác trong sơn và trong keo có hai chất hoá học phản ứng nhau . muốn loại sơn đại bàng này không bị tróc trừ khi sơn chết hẳn ( thời gian lớn hơn 10 ngày ) nhưng thực tế chẳng ai cho chiller dừng lâu như thế cả đang mùa hè mà . trước đây em cũng đã từng dùng 1 loại sơn chống rỉ khô cực nhanh (ko nhớ tên sơn) , bề mặt khô chưa đầy 1 tiếng , quét keo con chó thì ok nhưng khổ nỗi được vài ngày máy bị rỉ vàng kè đùn từ trong lên bề mặt sơn --không chấp nhận được . loại sơn bác giới thiệu có tránh được cả 2 vấn đề trên không . sau khi sơn bao lâu thì quét keo lên được . cám ơn bác nhiều

theo tôi biết sơn epoxy phản ứng khô tối thiểu 6 tiếng mới xong, và tính chất hoàn toàn đảm bảo yêu cầu.
nhưng mà tùy hãng mà hàm lượng sơn có khác nhau. dẫn đến tính cơ lý có chênh lệch. nhưng nó đều chịu được dung môi mạnh. vì trong nó có thành phần keo epxxy.
còn sơn khô nhanh như dạng nitro thì đều kém chống rỉ.
còn về sơn nguyên của máy, theo tôi nghĩ nó là sơn tĩnh điện, nên mình khôi phục nước sơn ấy khá khó.
nếu bác gặp khó khăn quá, có thể rút bớt khâu dán keo, dùng các biện pháp khác cố định lớp bảo ôn vậy.
thân

Back
Bên trên