Cần giúp Chỉ số điện đồng hồ 3 pha gián tiếp

phuongnam1990

Thành Viên [LV 2]
Chào các bác
Em không phải dân điện nên có vấn đề muốn hỏi: Dự án em đang sử dụng khá nhiều loại đồng hồ điện 3 pha (gián tiếp - có biến dòng), tuy nhiên có một vài tenant sử dụng điện 1 pha trong khi bên em cấp cho họ CB và đồng hồ 3 pha. Vậy nếu họ lấy 1 pha ra xài (đối với CB 3 pha) thì khi chỉ số điện hiển thị trên đồng hồ có đọc như khi xài 3 pha không. Tức là lấy chỉ số đọc trên đồng hồ x hệ số biến dòng.
Mong các bác chỉ dẫn

Khi bạn lắp đồng hồ 3 pha mà sài 1 pha thì đồng hồ 3 pha vẫn chạy bình thường nhé bạn
Trường hợp bạn sài cả 3 pha thì đồng hồ sẽ chạy theo thông số của pha nào mà có tải lớn nhất
Nên khi bạn lắp đồng hồ 3 pha thì hãy cân pha cho đều khi sử dụng nhé

Khi bạn lắp đồng hồ 3 pha mà sài 1 pha thì đồng hồ 3 pha vẫn chạy bình thường nhé bạn
Trường hợp bạn sài cả 3 pha thì đồng hồ sẽ chạy theo thông số của pha nào mà có tải lớn nhất
Nên khi bạn lắp đồng hồ 3 pha thì hãy cân pha cho đều khi sử dụng nhé
Vậy có nghĩa là khi xài 1 pha vẫn đọc chỉ số đồng hồ x hệ số bình thường để tính tiền điện hã bác.
Nếu 3 người xài 3 pha khác nhau, và mỗi người gắn thêm 1 cái đồng hồ 1 pha sau đó, vậy sau một thời gian, chỉ số điện trên đồng hồ 3 pha có bằng tổng 3 đồng hồ 1 pha không ạ. Mong bác chỉ giáo giúp

Vậy có nghĩa là khi xài 1 pha vẫn đọc chỉ số đồng hồ x hệ số bình thường để tính tiền điện hã bác.
Nếu 3 người xài 3 pha khác nhau, và mỗi người gắn thêm 1 cái đồng hồ 1 pha sau đó, vậy sau một thời gian, chỉ số điện trên đồng hồ 3 pha có bằng tổng 3 đồng hồ 1 pha không ạ. Mong bác chỉ giáo giúp

Không bằng nhau nha bạn

Sao vậy bác, Bác cho em công thức tính cụ thể được không. Có những tenant vẫn cấp cho họ đồng hồ 3 pha, họ chia pha ra xài các tải 1 pha khác nhau. Cuối tháng em vẫn tính tiền điện họ trên đồng hồ 3 pha đấy thôi

Không bằng nhau nha bạn[/QUOT
Tổng điện năng tiêu thụ của 3 đồng hồ 1 pha là bằng đồng hồ 3 pha nha bạn.
vì điện năng tiêu thụ P=UIcos$. nên dòng điện trên mỗi pha I1,I2,I3 thì công suất tiêu thụ mỗi pha sẽ khác nhau.
Thực tế người ta lắp đồng hồ 3 pha thì thường là cho hộ kinh doanh nên tính giá tiền khác. Vì vậy các bạn thấy khác nhau. Nhưng thực tế tổng công suất tiêu thụ của nó là bằng nhau.

Back
Bên trên