Công Nghiệp Chiller, VRV, VRF...

david

Thành Viên [LV 1]
Em đang có công trình sắp thi công 13 tầng.
Nhưng việc chọn lựa giữa hệ thống Chiller, VRV, VRF...
Đang gây khó khăn cho em cũng như bên chủ đầu tư.
Các Bác chắc thi công đã nhiều công trình rồi.
Vậy bác nào có lý lẽ thuyết phục nhất là nên chọn lựa hệ thốn nào.
Em xin cảm on.

Trả lời: Chiller, VRF, VRF...

Chưa đủ thông tin. Bạn phải cho biết mục đích sử dụng của toà nhà, diện tích mỗi tầng, kiểu kiến trúc,...

Tuy vào số vốn của chủ đầu tư
1) mục đích sử dụng của toà nhà là gì
+ Văn phòng cho thuê ( BT, hay cao cấp )
+ khu căn hộ cho thuê cao cấp
+ Khách sạn ( nhà nghỉ )
+ Khu thương mại
2) diện tích sử dụng ntn?
3) không gian xung quanh?
em hãy đánh giá nhưng ưu nhược diểm của chiller và VRV.
em suy nghi đi sau đó đưa ra quyết định tại sao em lại chọn hệ đó.
Khi đó mọi người mới có thể giúp em được nên hay không nên dùng chiller hay VRF

Công trình này là bưu điện tỉnh anh.
Diện tích của nó là 120m2 cho mỗi tầng.
Mình chỉ có thể đặt được dàn nóng chiller hay vrv ở trên tầng thượng thôi.
Còn việc lớn nhất của em là không đánh giá đuợc ưu nhược điểm của chiller hay vrv.
vì thế em đang mong diễn đàn giúp cho em đánh giá một cách khách quan về các hệ thống.
Em xin cảm ơn!

david viết:
Mình chỉ có thể đặt được dàn nóng chiller hay vrv ở trên tầng thượng thôi.
Thế thì chỉ có thể dùng chiller vì tất cả các hãng có VRF hiện nay đều không thể đáp ứng được độ chênh giàn nóng/ giàn lạnh lên tới 13 tầng.
Đấy cũng là 1 khác biệt giữa VRF và chiller. Ngoài ra còn giá đầu tư ban đầu (chiller rẻ hơn), c suất tiêu thụ điện (chiller ít hơn), sự linh động khi vận hành, sửa chữa,...Anh em đánh máy hộ đi

Em thấy trên catalogue của vrf thì chiều cao lớn nhất của nó là 50m.
mà trong khi đó chiều cao của mình là 13*3.6= 47m
Vậy là oke rồi.
Mà em có một chi tiết nhỏ nữa là sếp em cần bán loại VRF vì có quan hệ
thân thiết với giám đốc bên VRF.
vì thế em mong các giúp cho em làm sao bán đựơc loại VRF là tốt nhật.
Hic Làm phiền các anh qua.

catalogue ghi chiều cao lớn nhất là 50m nhưng em cứ lắp đặt lên tới 40m thôi là đã biết tay nhau rồi! Chi tiết thì còn nhiều thứ để nói ở cái này nhưng nếu sếp em muốn thế thì cứ vrf mà làm thôi. Em cũng đỡ khổ, gọi mấy thằng đệ của bạn sếp em đến giao việc cho bọn nó là xong.

Vậy là anh đâu hiểu ý của em.
Bài viết này em chỉ có một mục đích là tìm hiểu hay có một cái nhìn tổng quan về hệ thống chiller cũng như vrf. Nếu như anh muốn bán hàng VRF hay VRV thì phải có một lý lẽ nào đó
khuyên họ nên dùng hệ thống của mình chứ.
Vậy anh luôn bảo hệ thống chúng tôi rất tốt, rất tiết kiệm điện, rất thẩm mỹ...
Vậy tất cả những thứ đó anh phải có căn cứ để mà nói chứ.
em thì sinh viên mới ra trường nên khả năng thuyết phục không được giỏi nhu các anh
Vì thế em đang cần mấy anh giúp đỡ cho em về chuyện này. Chứ nếu anh đưa cho người khác làm. Vậy em thử hỏi anh sau mỗi công trình mà mình ko làm thì mình được cái gì.

Mình nghĩ bạn nên chọn VRF vì thứ nhất giá thành ko còn là vấn đề nữa
thứ 2 là lắp đặt VRF thì nhẹ nhan hơn, với lại đặc tính công trình là bưu điện tỉnh.
dien tich mạt bằng nhỏ nên VRF là ok rùi.
Góp ý tí nhé, mong anh em bổ sung

Chao david,

Bạn cẩn thận nhé, tôi đã xem qua phần so sánh cái atinh đưa lên cho bạn, trong phần này bạn chỉ nói chuyện được với những người không biết gì về chiller thôi, nên bạn phải đọc lại kĩ và chọn ra cái nào thực sự chính xác, vì còn tuỳ bạn chọn loại chiller nào để so sánh.

Thân

Trả lời: Chiller, VRV, VRF...

Theo mình với toà nhà bưu điện 13 tầng này thì bạn sử dụng VRV la hợp lý đấy vì:
- Lắp đặt đơn giản ( mặt lạnh, cục nóng, ống gas..)
Bây giờ VRV có một số loại mới độ cao ống khá cao đây : ví dụ như Multi-V II cua LG chẳng hạn độ cao từ dàn lạnh đề dàn nóng có thể đạt tới 100m đấy.

:( cho phép em được hỏi hệ thống VRF có nghĩa là gì? điểm khác biệt của nó so với VRV, chiller??? thanks các bác!!!

AK_THERMAL viết:
:( cho phép em được hỏi hệ thống VRF có nghĩa là gì? điểm khác biệt của nó so với VRV, chiller??? thanks các bác!!!

Trong diễn đàn có người trả lời rồi: VRF là Variable Refrigerant Flow, VRV là Variable Refrigerant Volume. Bản chất là như nhau. VRF là tên chung cho máy điều hoà dùng công nghệ biến tần cho máy nén. VRV là tên máy loại này của hãng Daikin đã đăng ký độc quyền

Gì vậy robotno1. ở trên ngvietlg nói là khoảng cách giữa IN và OU của VRV có thể lên tới 100m m đã thấy hơi quá rồi. Bạn còn nói VRVIII là 165m, VRVII là 150m. Mong bạn xem lại đi. Theo như mình biết thì hiện nay có mỗi hệ thống VRVIII của Daikin là có thể cho phép độ chênh theo chiều cao giữa IN và OU là 90m thôi, còn ngoài ra chưa thấy có hãng nào nói cả.
Mà độ chênh cao đồng nghĩa với việc tiêu tốn nhiều điện năng hơn. Điều này cũng phải lưu ý khi chọn lựa.
Góp ý vậy thôi, có j bỏ qua nhé

Thanks bác nhé!
Em nhớ nhầm. cái em nói là chiều dài ống từ IU tới OU. Còn độ chênh lệch giữa IU và OU là 90m.

Help me. Em dang tim hiểu về hệ thống BMS mà thấy ít tài liệu quá ko biết ai có cho em được ko? Thank

Ðề: Trả lời: Chiller, VRF, VRF...

Gì vậy robotno1. ở trên ngvietlg nói là khoảng cách giữa IN và OU của VRV có thể lên tới 100m m đã thấy hơi quá rồi. Bạn còn nói VRVIII là 165m, VRVII là 150m. Mong bạn xem lại đi. Theo như mình biết thì hiện nay có mỗi hệ thống VRVIII của Daikin là có thể cho phép độ chênh theo chiều cao giữa IN và OU là 90m thôi, còn ngoài ra chưa thấy có hãng nào nói cả.
Mà độ chênh cao đồng nghĩa với việc tiêu tốn nhiều điện năng hơn. Điều này cũng phải lưu ý khi chọn lựa.
Góp ý vậy thôi, có j bỏ qua nhé

hic... đề nghị các anh xét lại ngay.... để đọ chênh dàn nóng và lạnh tới 90m thì phải tăng cỡ ống rồi đó,thật là...

Back
Bên trên