Cần giúp chọn vận tốc cho ống cấp nước

BODOI

Thành Viên [LV 1]
Các bác cho em xin hỏi một chút về đường ống cấp nước.Khi em đã tính được lưu lượng nước các đường ống nhánh(từ các thiết bị vệ sinh ra),và ra lưu lượng ống chính.vậy các bác cho em hỏi vận tốc nước các ống nhánh và ống chính mình chọn bao nhiêu cho hợp lý để em chọn kích thước đường ống.em cần 1 con số tương đối nhé.
Cảm ơn các bác!

Các bác cho em xin hỏi một chút về đường ống cấp nước.Khi em đã tính được lưu lượng nước các đường ống nhánh(từ các thiết bị vệ sinh ra),và ra lưu lượng ống chính.vậy các bác cho em hỏi vận tốc nước các ống nhánh và ống chính mình chọn bao nhiêu cho hợp lý để em chọn kích thước đường ống.em cần 1 con số tương đối nhé.
Cảm ơn các bác!
Trong TCVN 4513-1988 mục 6.5 có quy định rõ đó bạn.

trong 4513 chỉ qui định với vận tốc Thép tráng kẽm, còn thực tế sử dụng bây giờ là ống nhựa PPR thì chưa có vận tốc tiêu chuẩn.

TCVN chưa có quy định rõ ràng về vận tốc nước thiết kế trong ống PPR nhưng trong Quy chuẩn cấp thoát nước Việt Nam mục A6.1 trang 147 có quy định là vận tốc nước không được quá 3 m/s
Cái này cũng ko đúng lắm khi áp dụng cho chữa cháy. chữa cháy có qui định là không quá 10m/s (7336) nhưng qui định ống nhánh không quá 2,5 m/s và ống đứng không quá 1,5 m/s. (4513/1988) TC cứ đá lung tung cả lên :(.

Back
Bên trên