Thảo luận Cụm van by-pass trong hệ chiller

cuonggl

Thành Viên [LV 2]
các bác có kinh nghiệm cho em hỏi tí, tại sao cụm by-pass trong hệ chiller người ta lại sử dụng 4 cái van, khi chiller chạy giảm tải van motorized mở cho nước chảy qua bù nước cho chiller nhưng cái van mắc song song thường đóng thì có mục đích gì có phải để khi van motorized bị hư thì mình mở van này cho nước qua còn 2 van chặn đi kèm motorized sẽ đóng lại để sửa cái van này ah.

Ðề: Cụm van by-pass trong hệ chiller

Bạn hỏi mà cũng tự trả lời rồi đấy. Hai van gate sẽ đóng lại khi cần sửa chữa van modulating dĩ nhiên phải có van globe để hoạt động tiếp rồi:-"

Vậy cho mình hỏi trên đường hồi nước lạnh (đầu hút của bơm nước lạnh ) có trường hợp người ta chỉ gắn 1 cái đồng hồ áp suất sau y lọc có trường hợp người ta lại gắn 2 cái ở trước và sau y lọc. Mục đích ở đây là gì?

Nếu đúng ra là lắp 2 cái sẽ chuẩn hơn bạn ạ. Độ chênh áp suất hiển thị giữa 2 đồng hồ áp suất, vô hình hiển thị độ sạch của y lọc đấy bạn. Nếu y lọc bẩn, độ chênh áp giữa 2 đồng hồ sẽ lớn và ngược lại sẽ nhỏ, gần như không chênh. Khi đó, bạn sẽ biết để tháo y ra và làm sạch.
Tuy nhiên, mình thấy người ta thường lắp 2 áp kế. Một ở đầu đẩy và một ở đầu hút của máy hơn.

theo mình thì khi các bạn làm về chiller thì nên chịu khó đọc các manual product riêng của từng loại chiller, đừng nên thắc mắc những cái đơn giản nhứ thế này. các forum điện lạnh chỉ để thảo luận mấy cái cơ bản như thế này thì làm sao mà khá lên được cơ chứ. mục đích của forum là để thảo luận những vấn đề liên quan đến service chiller trong thực tế, chử không phải vài ba cái lý thuyết vớ vấn như thế này. nếu lý thuyết mà không nắm được thì làm sao có thể làm được trong thực tế, vì thực tế nó khó hơn lý thuyết xuông rất nhiều. bảo sao ở Việt Nam chiller có vấn đề gì thì chỉ có gọi chuyên gia nước ngoài, còn mấy a kỹ sư vận hành chỉ biết on và off chiller mà thôi. đầu óc của kỹ sư mình không thua gì ai, nhưng cái tư duy và khả năng học hỏi thì nên xem xét lại. chiller là một cái rất mới mẻ ở việt nam, là cơ hội và cũng là thách thức lớn để các bạn trẻ phấn đấu. hiện nay ở thị trường việt nam chiller chưa thể phát triển được là do tầm hiểu biết về nó còn quá hạn hẹp về chiller. hỏi kỹ sư điện lạnh chiller là gì? hiểu gì về nó? chỉ biết gãi đầu và cười.haiz...

theo em thì nhửng lời anh nói rất đúng đọc cảm thấy coa cái hây riêng của nó, vì hiện nay hệ thống chiller trở nên khá đang dạng ko còn lập trình trên no off nửa mà điều khiển bằng hệ BMS hiện đại hết rồi nếu chúng ta còn ko chiệu học hỏi và thảo luận cho nhau nhửng kiến thức mới nửa thì vài năm tới đây thì bọn kỹ sư nhiệt lạnh như chúng ta sẽ bị xa thai hết thân ái chào đoàn kết

theo mình thì khi các bạn làm về chiller thì nên chịu khó đọc các manual product riêng của từng loại chiller, đừng nên thắc mắc những cái đơn giản nhứ thế này. các forum điện lạnh chỉ để thảo luận mấy cái cơ bản như thế này thì làm sao mà khá lên được cơ chứ. mục đích của forum là để thảo luận những vấn đề liên quan đến service chiller trong thực tế, chử không phải vài ba cái lý thuyết vớ vấn như thế này. nếu lý thuyết mà không nắm được thì làm sao có thể làm được trong thực tế, vì thực tế nó khó hơn lý thuyết xuông rất nhiều. bảo sao ở Việt Nam chiller có vấn đề gì thì chỉ có gọi chuyên gia nước ngoài, còn mấy a kỹ sư vận hành chỉ biết on và off chiller mà thôi. đầu óc của kỹ sư mình không thua gì ai, nhưng cái tư duy và khả năng học hỏi thì nên xem xét lại. chiller là một cái rất mới mẻ ở việt nam, là cơ hội và cũng là thách thức lớn để các bạn trẻ phấn đấu. hiện nay ở thị trường việt nam chiller chưa thể phát triển được là do tầm hiểu biết về nó còn quá hạn hẹp về chiller. hỏi kỹ sư điện lạnh chiller là gì? hiểu gì về nó? chỉ biết gãi đầu và cười.haiz...
Pan nay noi hay qua troi luon

Pan nay noi hay qua troi luon
Hai bác nói đúng rồi, nhưng theo mình vẫn có gì đó chưa ổn.
Vì đâu phải ai lên diễn đàn cũng đều chứa 1 bụng kiến thức như hai bác hết đâu?
Có người là sinh viên hay mới ra trường, đang gặp vấn đề khó, hoặc chưa được học (do hồi đó cứ cúp tiết đi đánh bi da suốt ngày), giờ gặp thấy khó quá không biết hỏi ai?
Có người là dân ngoại đạo (điện, xây dựng,..) thấy nghành M&E của mình dễ sống quá nên lò mò vào học hửi ;),
Có người đi làm cả chục năm rồi, kinh nghiệm đầy mình (nhưng chưa lên đến đầu), nhưng chỉ chuyên làm 1 hệ (Fire protection chẳng hạn), giờ chán việc nhảy qua công ty mới bắt coi về hệ Chiller (quên bà nó hết rồi), lại lên diễn đàn mà kiếm, hỏi,
vân vân và vân vân
Túm lại là người ta đã không biết, có gan lên diễn đàn hỏi, không sợ người khác chê dốt, thì mình xin mấy bác có biết thì cũng có gan trả lời giùm cái.
Cám ơn và xin đừng ném đá. %-(%-(

Hay là nhờ mấy bác Mod chia diễn đàn ra thành Low Level, Medium Level và High Level đi,
các Mem phải đọc kỹ và suy nghĩ kỹ năng lực của mình để lựa chọn Level hợp lý. ^^
Thanks

Bạn nói hay lắm! Tuy thế, nói dễ mà làm khó bạn ạ! Ngoài ra, có cái tôi không đồng ý với bạn là lý thuyết dễ hơn thực tế! Quan điểm của mình là lý thuyết 10 và thực tế chỉ có 1 thôi! Bạn không nắm lý thuyết thì bạn sẽ thắc mắc hoài thôi, và một vấn đề cứ lặp đi lặp lại tên một topic. Nguyên nhân là anh ta không hiểu vấn đề một chút nào cả và cứ hỏi như em bé mới tập đi vậy. Tôi từng thấy nhiều bạn sinh viên nêu cả một đề tài lên diễn đàn và nhờ cứu giúp nữa chứ! Cái đó chẳng phải là không nắm lý thuyết đâu bạn ạ, đó là chẳng bao giờ đọc lý thuyết cả, chẳng bao giờ đọc sách để tìm hiểu cả nên hỏi thì cứ hỏi thôi! Thực tế các sự cố bất thường xảy ra phần lớn là do các bạn không nắm lý thuyết kỹ mà thôi! Máy móc, thiết bị để hoàn thiện là một quá trình dài vận hành sử dụng, báo cáo sự cố, nghiên cứu sự cố, giải quyết sự cố, cải tiến máy móc, và lại tiếp tục lắp đi lặp lại nhiều lần! Vậy thì lý thuyết mà các bạn nắm bắt được là cực kỳ quan trọng đối với hệ thống kỹ thuật đấy chứ! Tuy nhiên mấy ai hiểu câu nói của Lê nin là gì nhỉ?

Bác nói thế này oan cho kỹ sư Việt Nam quá :D. Kỹ sư mình đầy người giỏi, kiến thức đầy mình, chẳng qua không lên post bài cho bác xem ở đây thôi.

Dân ME thì đa số suốt ngày ở công trường nên cũng ngại vào diễn đàn lắm.
Còn riêng về việc hỏi thì đó là điều tất nhiên. Lý thuyết ở trong trường ko bao h là đủ, ai mà biết hết đc. Bản thân khi mới ra trường cũng vướng mắc nhiều, và bây h cũng chưa thể biết hết đc.
Diễn đàn mở ra để tranh luận âu cũng là 1 hình thức học hỏi nên mình nghĩ ko cần phải "quăng gạch" với những câu hỏi quá đơn giản với 1 ai đó.

Biết thì trả lời cho người ta không thì thôi nói nhiều làm gì chê bai cái gì, có thể ông giỏi về chiller vì ông là nhân viên kỹ thuật bên nhà cung cấp nhưng ngoài chiller ra ông có biết gì về các vấn đề khác của HVAC không. Đến khi ông bí ông hỏi thì người ta lại quăng cục gạch vào mặt ông thì sao. Ngành này nó rông đâu chỉ mỗi chiller , có thể người này đi chuyên sâu vào 1 mảng cũng có thể người ta đi vào tổng quát tùy vị trí cũng như tính chất công việc. Người ta có câu rồi biết thì thưa thốt không biết thì dựa cột mà nghe, mình chắc gì đã hơn người ta đâu mà ra vẻ. Chốt lại 1 câu tuổi trẻ hiếu thắng trả lời nên có suy nghỉ 1 chút, không giúp thì thôi chớ có nặng lời quá. BIển kiến thức là mênh mông người ta không biết mới hỏi, quan trọng là họ biết quan tâm học hỏi đào sâu nghiên cứu về chuyên môn.:-w

Pan kia nói cũng có phần hay, nó diễn tả thực tế một phần trong cách học của SV, tuy có phần hơi nặng lơj thuj và đánh giá chưa đúng lắm. Vậy thì hãy lấy cái hay còn cái ko đúng bỏ qua thì hay hơn mà.

Bạn đó nói vậy là chưa đúng. Cái gì cũng phải có căn bản rồi mới đi lên được. Căn bản chưa chắc thì làm sao hỏi mấy vấn đề nâng cao được. Bạn nói vậy rồi nhiều người không dám hỏi nữa rồi càng dễ tụt lùi hơn. Tuy nhiên cũng nên tìm hiểu tài liệu trước, bí quá rồi mới hỏi. Hãy cùng giúp đỡ nhau đi lên!

Chào các Bạn,

Bên mình cũng có làm điều khiển cho van Bypass này rồi, mụch đích là duy trì chênh áp suất nước đi và nước về của CHILLER.

Xem hình đính kèm se thấy gỏ

Air có nhu cầu thì alo cho mình nhé: 0913-166447

Chào tạm biệt,

Tien
Email: [email protected]

Đính kèm

• CHILLER MEBIPHA PHARMA DDC WEB-4-BMS-CONTROL APPLICATION-ISRAEL.jpg
    CHILLER MEBIPHA PHARMA DDC WEB-4-BMS-CONTROL APPLICATION-ISRAEL.jpg
    81.8 KB · Xem: 389
  • Ball Valve Big KMC  www.gee.com.vn.PNG
    Ball Valve Big KMC www.gee.com.vn.PNG
    273.1 KB · Xem: 439
  • DDC SUPERBRAIN ADVANCE with LCD 3D GRAPHIC COLOR Chiller  0913 166447.jpg
    DDC SUPERBRAIN ADVANCE with LCD 3D GRAPHIC COLOR Chiller 0913 166447.jpg
    35 KB · Xem: 311

Thực ra vấn đề của cái valve bypass nằm ở chỗ: Khi các bác dừng hoạt động của một cái FCU hoặc AHU để bảo dưỡng, thay thế giàn lạnh thì lúc đó van module sẽ đóng lại. Áp suất nước lạnh trong hệ thống sẽ tăng cao so với công suất của máy bơm và giàn ống dẫn thiết kế, Nếu một máy nhỏ dừng thì không sao, nhưng một AHU công suất lớn dừng sẽ tạo một áp suất rất lớn vào giàn ống trao đổi nhiệt trong Cooler của chiller. giống như các máy bơm cứu hỏa mà bạn bật lên nhưng không phun vậy. Do vậy khi bạn dừng một thiết bị FCU hoặc AHU, PAC có đường bypass bạn phải mở đường này trước khi tắt thiết bị.. để đảm bảo đường nước hồi về có áp lực duy trì theo thiết kế. không làm tốn điện và ảnh hưởng đến máy bơm, giàn ống đồng trong cooler of chiller.

Back
Bên trên