Dân Dụng Dầu máy nén lạnh điều hòa

gnuh109

Thành Viên [LV 6]
Như đã biết thì block nén nào cũng có một lượng dầu để bôi trơn và nhiều trường hợp dầu máy nén bám ở dàn lạnh không hồi về được sẽ làm block nén chóng hỏng, những trường hợp dàn nóng đặt cao hơn dàn lạnh còn phải có bẫy dầu.
Bác nào có kinh nghiệm nhận biết khi nào thì thiếu dầu máy nén cần phải nạp bổ sung và điều hòa dân dụng thường dùng loại dầu máy nén nào trên thị trường thì chỉ cho mọi người biết với nhé.

Như đã biết thì block nén nào cũng có một lượng dầu để bôi trơn và nhiều trường hợp dầu máy nén bám ở dàn lạnh không hồi về được sẽ làm block nén chóng hỏng, những trường hợp dàn nóng đặt cao hơn dàn lạnh còn phải có bẫy dầu.
Bác nào có kinh nghiệm nhận biết khi nào thì thiếu dầu máy nén cần phải nạp bổ sung và điều hòa dân dụng thường dùng loại dầu máy nén nào trên thị trường thì chỉ cho mọi người biết với nhé.
Nếu máy nén có kính xem dầu thì ko đề cập tới nữa nhé, còn máy ko có kính thì theo kinh nghiệm của từng người thôi, nếu máy đó ko bị xì gas lần nào cả thì dầu tạm ổn vì nó có bị mất đâu mà mình bơm thêm, thuong thì dầu bị mất theo đường gas xì hoặc bị nằm lại ở dàn lạnh. Nếu bị xì gas hết thì bạn bơm thêm một tí thôi, nhưng bơm phải có cách nhé, bạn có thể bơm lúc vừa hút chân ko xong( rất hay nếu ko có bơm) hoặc bơm lúc máy chạy( cần có bơm dầu)

Với những máy lạnh dân dụng thì sao bác, chả lẽ phải kiếm bơm dầu để bơm bổ sung nếu có hiện tượng thiếu. Thường nếu thiếu dầu máy nén chạy nóng hơn bình thường.

Nếu chỉ dựa vào máy nén nóng thôi thì chưa thể khẳng định đc, vì rất nhiều nguyên nhân làm máy nén nóng, chỉ khi các nguyên nhân kia bt thì mới nói đc, theo mình chủ yếu phán đoán theo lịch sử hoạt động của máy thôi, vì dầu ko tự nhiên nó mất đi. Còn đã gọi là bơm dầu thì bạn phải có bơm rồi, còn nếu bạn ko muốn dùng bơm thì hút chân không máy rồi cho nó hút dầu vào. Nhưng bạn phải biết về dầu mình bơm có khớp với dầu trong máy ko nhé, ko lại chữa cho nó hư luôn đó, và tránh bơm khí ko ngưng vào.

Bạn biết cách nào chọn dầu cho máy nén không, thường máy lạnh dân dụng hay sử dụng loại dầu nào vậy. Khi hút chân không xong, áp đường ống âm nên mình đổ dầu vào thôi hả bác, thẳng vào ống hút luôn hả.

dầu của bạn còn phải bổ sung theo từng loại gas lạnh riêng chứ,bên mình thường bổ sung dầu lạnh trong trường hợp máy bị rò rỉ gas hoặc có tiền sử hết gas.trường hợp khác là khi thay máy nén bãi,thì mình hay kiểm tra và thay dầu khác cho máy chạy ổn định hơn.

có bác nào chỉ giúp là nhớt (dầu) màu vàng sệt sệt trên đường về máy lạnh có cần phải thay nhớt không? nguyên nhân của hiện tượng này là gì?

Nếu máy nén có kính xem dầu thì ko đề cập tới nữa nhé, còn máy ko có kính thì theo kinh nghiệm của từng người thôi, nếu máy đó ko bị xì gas lần nào cả thì dầu tạm ổn vì nó có bị mất đâu mà mình bơm thêm, thuong thì dầu bị mất theo đường gas xì hoặc bị nằm lại ở dàn lạnh. Nếu bị xì gas hết thì bạn bơm thêm một tí thôi, nhưng bơm phải có cách nhé, bạn có thể bơm lúc vừa hút chân ko xong( rất hay nếu ko có bơm) hoặc bơm lúc máy chạy( cần có bơm dầu)
Chay muon them dau thi khong duoc dau.mot khi da bi bun dau ban cho them vao cung khong on.tot nhat la xa het rut lock va trang dau mot lan sau do xai dau dac catron xin do vao han lai .

Hi cả nhà!
Về việc nạp dầu mình cũng đã từng là cho mấy máy Trane nên chia sẽ ít kinh nghiệm để các bạn tham khảo
- Về cách nạp thì cũng hút chân không tạo áp âm trong block, sau đó nối dây gas vào thùng dầu và để dầu tự chảy vào trong block. Cái này mình có làm báo hình ảnh các bước rất cự thể nhưng để m tìm lại đã vì cũng lâu quá rồi
- Về lượng gas nạp: Cần có cân gas
+ Đối với việc thay mới block (trong trường hợp block chưa có dầu bên trong) thì nạp theo catalog yêu cầu hoặc kiểm tra trực tiếp lượng dầu nạp qua mắt gas
+ Đối với việc nạp dầu do đường ống dài quá thì cần phải tính toán ống dài thêm ra là bao nhiêu mét (tính theo ống lỏng) và nhân với lượng dầu cần nạp như file đính kèm

- Về Loại dầu Lạnh: Hồi đó mình dùng dầu lạnh của TOTAL vì nó rẻ, các hãng thì đương nhiên là có bán dầu lạnh nhưng mà giá hơi cao. Về chất lượng thì đến thời điểm này mấy em nạp dầu TOTAL vẫn chạy ngon (chạy đc hơn 4 năm rồi)

Đính kèm

• Operating data and Addingoil.pdf
    85.7 KB · Xem: 190
Back
Bên trên