Dân Dụng Điều hoà bị đóng đá.

Trả lời: Điều hoà bị đóng đá.

Hiện tượng này m có thấy rùi. trên dàn lạnh nó sẽ bám tuyết nhưng ở 1 góc của dàn và trên đoạn ống hút từ dàn về máy nén.

DTN viết:
truemandl viết:
Chào các bác em không phải dân điện lạnh,lại là 1 thành viên mới chỉ muốn học hỏi thêm nên vô đây xin tư vấn của cả nhà :)
Cho em hỏi tại sao mọi người hay nói điều hoà bị dóng đá là do thiếu gas,bác nào biết giải thích nguyên nhân rõ ràng giúp em với...
máy thiếu gas lúc này áp suất hút thấp nên gas sôi ở nhiệt độ thấo dưới 0 nên gấy đóng băng trên đường ống chứ ở dàn lạnh thì không có nha ! (thường bám tuyết bên ngoài thôi chứ nói đông thành đá nghe ghê quá hà :d)
Em thấy các bác có lẽ chưa thực tế roài,đóng kín dàn lạnh luôn mấy anh thợ phải lấy cả nước nóng đỏ vô cho nó tan ra em còn cầm ném nhau cơ mà,chẳng nhẽ em không phân biệt được đá với tuyết sao :(

tại sao môi chất giãn nở được nhiều hơn thì nhiệt độ bay hơi lại thấp hơn vậy pac ????? Em còn lờ mờ lắm.

cho các bác it ảnh chiller mà phân biệt nhé

bui_kiem_2009 viết:
tại sao môi chất giãn nở được nhiều hơn thì nhiệt độ bay hơi lại thấp hơn vậy pac ????? Em còn lờ mờ lắm.
bạn có nên học kỹ các chu trình nhiệt động.
môi chất dãn nở nhiều làm tăng áp suất đầu hút của máy nén( áp suất bay hơi), làm tăng năng suát lạnh=> tăng hiệu quả làm lạnh

Bạn nói điều hoà bị đóng đá ? Đóng đá và đóng tuyết cũng có sự khác nhau 1 ít đấy bác ạ. ( Có 1 chút kinh nghiệm bản thân xin được trình bày thử quan điểm của mình, mong các bác chỉ giáo thêm)
Đóng tuyết ở đường hút từ dàn lạnh về đầu hút của máy nén : thì xác định là thiếu ga( Môi chất lạnh - Theo kinh nghiệm bản thân thôi nhé)
Đóng tuyết ở dàn lạnh : Lưới lọc bụi và khe gió giữa các cánh trao đổi nhiệt quá bẩn. Gió không vào được dàn lạnh để nhận nhiệt lạnh mà chỉ có bụi sẵn có nhận nhiệt gây đóng tuyết ở dàn lạnh.
Đóng đá ở dàn lạnh : Máy nén bị yếu, môi chất trong hệ thống bị nhiểm bẩn, cộng với lưới lọc bụi và dàn lạnh bị bẩn.

Kien027 viết:
Bạn nói điều hoà bị đóng đá ? Đóng đá và đóng tuyết cũng có sự khác nhau 1 ít đấy bác ạ. ( Có 1 chút kinh nghiệm bản thân xin được trình bày thử quan điểm của mình, mong các bác chỉ giáo thêm)
Đóng tuyết ở đường hút từ dàn lạnh về đầu hút của máy nén : thì xác định là thiếu ga( Môi chất lạnh - Theo kinh nghiệm bản thân thôi nhé)
Đóng tuyết ở dàn lạnh : Lưới lọc bụi và khe gió giữa các cánh trao đổi nhiệt quá bẩn. Gió không vào được dàn lạnh để nhận nhiệt lạnh mà chỉ có bụi sẵn có nhận nhiệt gây đóng tuyết ở dàn lạnh.
Đóng đá ở dàn lạnh : Máy nén bị yếu, môi chất trong hệ thống bị nhiểm bẩn, cộng với lưới lọc bụi và dàn lạnh bị bẩn.
trong trường hợp hệ thống quá nhiều gas, MC di về máy nén, làm bám tuyết ở đầu máy nén, như vậy việc bám tuyết ở đầu máy nén, và đường ống hút về máy nén có gì khac nhau không.
theo như bác thì bám tuyết trên đường ống hút là thiếu gas, còn em được biết bám tuyết trên đầu hút của máy nén là thừa gas, như vậy lấy đâu làm chuẩn để phân biệt thừa gas và thiếu gas
mong các bác sớm trả lời. thanks

Ơ đây trước tiên ta phải xem kỹ catalogue kỹ thuật của máy
dùng Ampe kìm kiểm tra dòng của máy nén so sánh với dòng của máy ghi trong catalogue kỹ thuật
dòng thấp mà đường ống của bộ chia vào dàn có bám tuyết nhiều hơn dàn có thể là thiếu gas
dòng cao mà đường ống về máy nén có bám tuyết có nghĩa là thừa gas ( lượng gas hồi về nhiêu

Hôm nào em phải vác sách vở học bác lehieu về mấy cái khoản sửa chữa máy thôi, em mù lắm bác ạ!:(

thế đã có bác nào nghĩ đến trường hợp quạt dàn ngưng bị hư không.theo em khi quạt dàn ngưng yếu thì trên mặt lạnh của điều hoà sẽ bị đóng đá do trao đổi nhiệt không tốt(xin chỉ giáo) :)

Neu quat dan ngung bi yeu theo minh nghi thi may se it lanh chu ko dong tuyet( Giai nhiet ko het, nhiet do cao sau khi qua ong mao nhiet do cao, bay hoi kho, trao doi nhiet kho, kem lanh.)
Quat dan bay hoi bi yeu thi co nhieu kha nang bi dong tuyet ban a. Truong hop nay thi minh gap roi nhung minh quen. Xin loi. Cam on cac ban.

De phan biet duoc thieu ga hay thua ga trong truong hop nay we phai nho den dong ho do ap suat ga va dong ho ampe kem de kep dong thoi cac bac a. Thanks.

em là dân ko phải chuyên ngành điện lạnh
Xin các bác chỉ dẫn cho em một chút được ko?
nhà em có cái tủ lạnh, đã thay máy nén một lần vào 2003,
nó chạy bình thường, giờ tự dưng nó đang chạy, nhưng khi ngắt thì nó rất lâu mới chạy lại...đồ ăn chảy nước hết trơn...
có phải nó bị dư gá ko ah...
hay là máy nén bị yếu..
em bó tay rối các bác ơi

quan_khuya19 viết:
thế đã có bác nào nghĩ đến trường hợp quạt dàn ngưng bị hư không.theo em khi quạt dàn ngưng yếu thì trên mặt lạnh của điều hoà sẽ bị đóng đá do trao đổi nhiệt không tốt(xin chỉ giáo) :)

bạn nói nhầm ah, quạt dàn lạnh hỏng chứ!

minhnghia viết:
em là dân ko phải chuyên ngành điện lạnh
Xin các bác chỉ dẫn cho em một chút được ko?
nhà em có cái tủ lạnh, đã thay máy nén một lần vào 2003,
nó chạy bình thường, giờ tự dưng nó đang chạy, nhưng khi ngắt thì nó rất lâu mới chạy lại...đồ ăn chảy nước hết trơn...
có phải nó bị dư gá ko ah...
hay là máy nén bị yếu..
em bó tay rối các bác ơi
bác này sài tủ lạnh kiểu này thì tiền điện đâu lại cở chứ,trong tủ lạnh nó đã có role nhiệt ròi, khi nhiệt độ đủ thì nó sẽ tự ngắt máy, không cần phải tắt bằng tay đâu, như vậy khi khởi động lại sẽ ngốm điện ác lắm đó, còn việc nó chạy lâu lạnh có thể là do thiếu gas chứ không phải thừa gas đâu, call mấy ông thợ đến kiểm tra, nạp thêm gas là ổn, mà cần phải kiểm tra lại xem có bị rò gas không, chứ nạp vào mà rò ra thì cũng bằng không
nhưng bác nên hỏi mấy sư phụ điên lạnh giá cả thế nào , chứ không mấy ông thợ đến nạp song kiêu giá trên trời thì tiền đâu lại,hoặc có thể do dàn lạnh của bác bị bám bẩn nữa, nếu vậy thì nên vệ sinh dàn lạnh, em chỉ là thằng SV tiểu tốt thôi, hiểu biết có hạn, chắc có nhiều sai sót, có gì mong các bác chỉ giáo để thêm kiến thức, thanks

Bạn đã thử kiểm tra ống tiết lưu chưa. Có thể nó bị tác bẩn
Nếu không thì phải kiểm tra dầu, Rất có thể dầu hồi quá kém nên máy lâu chạy. Nếu để lâu máy nén sẽ die dấy!
Chúc bạn may mắn!B)

Khi đó thể tích giãn nở lớn hơn làm cho áp suất hút nhỏ đi do đó nhiệt độ sôi của môi chất nhỏ, tuỳ theo tính chất vật lí(hình dạng, chiều dày, hiện trạng bảo ôn...) của ống dẫn mà có khi nõ xuống dưới 0 độ làm cho dàn lạnh đóng tuyết thậm chí đóng \"băng tảng\" như băng bắc cực ấy.Những dàn bị như thế là do dàn bị bẩn và bị biến dạng bề mặt, bước dàn bị thay đổi so với khi chế tạo do đó dàn bị hiện tượng mà chuyên môn gọi là \" quá lạnh bề mặt\".
Có gì thắc mắc xin liên lạc qua dc sau: [email protected])
http://upload.hvacr.vn/_UNCLASSED/2009-05/pc_VINH_PA2_copy.jpg[/img]

newwind viết:
Khi đó thể tích giãn nở lớn hơn làm cho áp suất hút nhỏ đi do đó nhiệt độ sôi của môi chất nhỏ, tuỳ theo tính chất vật lí(hình dạng, chiều dày, hiện trạng bảo ôn...) của ống dẫn mà có khi nõ xuống dưới 0 độ làm cho dàn lạnh đóng tuyết thậm chí đóng \"băng tảng\" như băng bắc cực ấy.Những dàn bị như thế là do dàn bị bẩn và bị biến dạng bề mặt, bước dàn bị thay đổi so với khi chế tạo do đó dàn bị hiện tượng mà chuyên môn gọi là \" quá lạnh bề mặt\".
Có gì thắc mắc xin liên lạc qua dc sau: [email protected])
http://upload.hvacr.vn/_UNCLASSED/2009-05/pc_VINH_PA2_copy.jpg[/img]

Thanks bác, chỉ có mỗi bác là có ý kiến giống e.

hi bạn,
Máy lạnh bị đóng đá là lỗi thường gặp. Quan trọng là đóng đá ở đâu.

Nếu chỉ đóng đá ngay chỗ ống vào dàn lạnh còn ống về thì không(máy 2 cục thì có bám tuyết ngay cái van ống nhỏ của dàn nóng) thì chính xác là bị thiết gas
Nếu cả dàn lạnh bị đóng đá và có thể đóng đá đến tận máy nén thì lỗi là dàn lạnh quá dơ, tụ quạt dàn lạnh hư, or motor quạt dàn lạnh hư.

Back
Bên trên