Dân Dụng Điều hoà bị đóng đá.

Trả lời: Điều hoà bị đóng đá.

hi bạn,

Máy lạnh bị đóng đá là lỗi thường gặp. Quan trọng là đóng đá ở đâu.

Nếu chỉ đóng đá chỉ ngay chỗ ống vào dàn lạnh còn ống về thì không(máy 2 cục thì thấy bám tuyết ngay cái van ống nhỏ của dàn nóng) thì chính xác là bị thiết gas

Nếu cả dàn lạnh bị đóng đá và có thể đóng đá đến tận máy nén thì lỗi là dàn lạnh quá dơ, tụ quạt dàn lạnh hư, or motor quạt dàn lạnh hư.

chao cac bac . em dang la sinh vien chua duoc thuc te nen muon tim hieu them ve dieu hoa nen mong cac bac giup do . cho em hoi o dieu hoa 2 cuc nhiet do dan lanh , nhiet do dan nong thuong la bao nhieu va ap suat ht , ap suat nen ? cam on cac bac

moi ngay thay cac bac len ban tan soi noi ma sao nay chang co ai vay? khi dieu hoa 2 cuc du gas bam tuyet tren duong hut, ma sao khi thieu gas(luc ma chay rut gas de bao duong ay ) tai sao cung bam 1 lop tuyet mong ? vay luc may chay binh thuong thieu gas thi sao lieu co bam tuyet nhu luc rut gas khong ? cho em mot loi giai thich . cam on cac bac:laugh: :laugh:
cai thu nua la khi thao roi dan nong va dan lanh tai sao phai danh dau 2 dau\' day vay ?

lehieu viết:
Ơ đây trước tiên ta phải xem kỹ catalogue kỹ thuật của máy
dùng Ampe kìm kiểm tra dòng của máy nén so sánh với dòng của máy ghi trong catalogue kỹ thuật
dòng thấp mà đường ống của bộ chia vào dàn có bám tuyết nhiều hơn dàn có thể là thiếu gas
dòng cao mà đường ống về máy nén có bám tuyết có nghĩa là thừa gas ( lượng gas hồi về nhiêu
Bác Hiếu còn chiêu nào kinh nghiệm hơn không? Đâu phải lúc nào cũng có Catalogue hay Ampe kìm để đo đạc đâu.

Máy điều hoà nhà em cũng bị bệnh tương tự. Tuy nhiên thay vì đóng đá thì cục lạnh nhà em phun nước ra ngoài, hiện tượng này xẩy ra khi máy lạnh chạy khoảng 1 tiếng. Em nghĩ nó cũng tắc ở đâu đó nhưng không biết chính xác là ở chỗ nào.

Em snhvienvn than men

May lanh hai cuc hay may dieu hoa su dung gas R22 ap suat hut khoang 60-90psi, ap suat ngung tu (giai nhiet gio) 240 - 240psi

Chao em!

Em sinhvienvn than men!

Em noi la may dieu hoa 2 cuc đủ gas bam tuyet phai ko?
=>Neu nhu vay thi em nen xem lai quat dan lanh co chay hay ko?
Thieu gas ma thieu bao nhieu?
Em nen xem ky lai do thi nhiet do theo ap suat ung voi moi loai gas se hieu ro hon
Neu luc may chay thieu gas nhung thieu toi muc ap suat=> nhiet do gas am thi bam tuyet chu

Chao em!

Cám ơn anh nhantech
có anh giải thích giờ em đã rõ dược vấn đề trên .
anh cho em hỏi nếu dàn lạnh bám bấn lúc này áp suất hút như nào tăng hay giảm , và dong điện tăng hay giảm ?
em cám ơn nhiều
:lol:

Ðề: Trả lời: Điều hoà bị đóng đá.

đúng có lẽ chỉ cho vào phòng cấp đông thôi, the mình nghĩ thì khi mà thiếu gas thì dk không lạnh ấy chứ đừng bảo là đóng băng, bác nào rành về DH thì lên tiếng cho tụi em thêm chút hiểu biết được không
Hi dh đống da chưa chắc là thiếu gas đâu bác à! đó là do dàn lạnh không vệ sinh định kỳ đấy

Ðề: Điều hoà bị đóng đá.

các pac chuyện trò vui nhỉ, nghe chừng ở cạnh đhkk không cần mua tủ lạnh cũng nên.
nói vậy thôi, cái chuyện đóng đá em gặp nhiều rồi, đá đóng cả trên ống đẩy, có khi đóng cả trên dàn lạnh, các kiểu đóng ít hay nhiều ... hihihi pac nào làm lạnh mà chưa gặp tình huống ấy ?
còn xử lý à, không nói mò đâu, cứ phải xem hiện trường mà đoán bệnh. nếu dàn bẩn thì kiểm tra dàn, còn ga thì xem đồng hồ áp trên máy ... chưa kể trường hợp thủng dàn,hở ống ... nhưng nói chung thì đúng như các pac dạy : nếu thiếu ga thi đóng tuyết trên ống,còn bí dàn lạnh thì đóng đá trên dàn ...toàn là bài cơ bản của nghề lạnh phải koong các pac.com.vn

Hi dh đống da chưa chắc là thiếu gas đâu bác à! đó là do dàn lạnh không vệ sinh định kỳ đấy
Bám tuyết dàn lạnh có 3 trường hợp:
-Dàn lạnh dơ.(diện tích bề mặt trao đổi nhiệt dàn lạnh không tiếp xúc với dòng chuyển động của gió )
-Quạt dàn lạnh(Môuer,tụ điện)=>> không đủ lưu lượng gió hấp thụ nhiệt dàn lạnh.
-Ống gas hút vể máy nén bị bẹp
100 % không có trường hợp dư gas vì không có người thợ nảo sạc gas thêm .

Bám tuyết dàn lạnh có 3 trường hợp:
-Dàn lạnh dơ.(diện tích bề mặt trao đổi nhiệt dàn lạnh không tiếp xúc với dòng chuyển động của gió )
-Quạt dàn lạnh(Môuer,tụ điện)=>> không đủ lưu lượng gió hấp thụ nhiệt dàn lạnh.
-Ống gas hút vể máy nén bị bẹp
100 % không có trường hợp dư gas vì không có người thợ nảo sạc gas thêm .

có lần en còn gặp là đứt cuaroa, lần khác còn chùng cuaroa, pac thấy có phải không

Nếu cái động cơ quạt gió nó chạy kém hoặc không chạy thì => Đóng đá là cái chắc rồi

em là dân ko phải chuyên ngành điện lạnh
Xin các bác chỉ dẫn cho em một chút được ko?
nhà em có cái tủ lạnh, đã thay máy nén một lần vào 2003,
nó chạy bình thường, giờ tự dưng nó đang chạy, nhưng khi ngắt thì nó rất lâu mới chạy lại...đồ ăn chảy nước hết trơn...
có phải nó bị dư gá ko ah...
hay là máy nén bị yếu..
em bó tay rối các bác ơi

chào bạn, nghe nói là biết bạn không nắm được. và cả một vài giải thích trên cũng chưa hẳn đúng. tôi bảo cho bạn 1 v/đ, nhưng hơi khó xử lý, đó là nguyên nhân do lốc lạnh có v/đ. cái này tôi gặp nhiều rồi, không phải lốc yếu hay dư ga, mà có v/đ về cấu tạo lốc. lốc ấy không nói tên, thì nói bệnh khó rõ ràng, nhưng theo bọn tôi hay xử lý thì có một số đời lốc samsung, deawwoo, sanyo ... khi đã cũ hay bị kẹt cơ. khi đó nó mà ngắt thì rất lâu khởi động lại, mặc dù khi chạy lại thì lạnh vẫn tốt. trong trường hợp nếu đúng như tôi nói thì bạn chỉ có thay lốc khác, chứ đường ống có thể không có vấn đề. nhưng ngoài ra cần theo dõi vì tủ lạnh cũng nhiều bệnh. nếu phin lọc bẩn thì chạy kém lạnh và lau lạnh, trường hợp cáp kém thông cũng vậy, kèm theo cả v/đ lốc nóng hơn bình thường, dòng điện ăn cao lên. tuy vậy, như tôi đã trực tiếp xử lys, có những csi lốc có bệnh như trên thì có cái chết sớm, nhưng có cái vẫn dùng được 1 thời gian nữa.
vậy nên cái nghề điện lạnh là mất thời ian theo dõi lắm. bye

Chào cả nhà!
Mình cũng đã gặp trường hợp điều hoà bị đóng đá một số lần.Cách giải thích của bác Iamtieens rất hay,và tôi nghĩ đó là cách giải thích hợp lý.
Khi điều hoà bị đóng đá hoặc bám tuyết thì đầu tiên cần kiểm tra xem quạt gió dàn lạnh có chạy không?
- Nếu quạt gió dàn lạnh có chạy thì chứng tỏ điều hoà bị thiếu ga, cần ngắt máy để đá tan hết, sau đó vệ sinh lại dàn nóng, dàn lạnh rồi tiến hành nạp ga bổ sung.
- Nếu quạt gió dàn lạnh không chạy thì cần phải kiểm tra lại quạt gió trước đã, sau đó cho máy chạy lại để xem có thực sự bị thiếu ga hay không.
Trên đây là kinh nghiệm thực tế của mình, xin đóng góp với cả nhà. Mong muốn anh em trao đổi thêm!

xin chào! em xin có ý kiến thế này để thảo luận cùng diển đàn.em đả đọc hết và chỉ thấy các anh góp ý là dàn lạnh bị dơ hay motor quạt dàn lạnh không chạy.các anh đả gặp,tận mắt nhìn thây và xử lý.thế có anh nào có gặp trường hợp khởi động từ dàn nóng bị hư chưa za.ko phải là nó hư luôn nhưng có khi nó bình thường lúc thì nó bị dính tiếp điểm mà ko tự hở ra được.lấy vít khỏ vào thì nó hở được.lúc đó dàn lạnh vẩn đóng tuyết như băng ở bắc cực đó.lúc đó thì có đổ nước sôi vào nó mới tan được thôi.vì dàn lạnh có chạy đâu mà nó ko đóng tuyết chứ.còn mấy anh nói dàn lạnh bị dơ hay quạt dàn lạnh ko chạy hay chạy chậm nên đóng đá củng đúng thôi.nhưng khi máy ko hoạt động thì nó tự xả củng muốn hết rồi lấy đâu đóng đá như băng bắc cực nửa.nhờ mấy anh góp ý thêm.chúc cả nhà vui khoẻ

xin chào! em xin có ý kiến thế này để thảo luận cùng diển đàn.em đả đọc hết và chỉ thấy các anh góp ý là dàn lạnh bị dơ hay motor quạt dàn lạnh không chạy.các anh đả gặp,tận mắt nhìn thây và xử lý.thế có anh nào có gặp trường hợp khởi động từ dàn nóng bị hư chưa za.ko phải là nó hư luôn nhưng có khi nó bình thường lúc thì nó bị dính tiếp điểm mà ko tự hở ra được.lấy vít khỏ vào thì nó hở được.lúc đó dàn lạnh vẩn đóng tuyết như băng ở bắc cực đó.lúc đó thì có đổ nước sôi vào nó mới tan được thôi.vì dàn lạnh có chạy đâu mà nó ko đóng tuyết chứ.còn mấy anh nói dàn lạnh bị dơ hay quạt dàn lạnh ko chạy hay chạy chậm nên đóng đá củng đúng thôi.nhưng khi máy ko hoạt động thì nó tự xả củng muốn hết rồi lấy đâu đóng đá như băng bắc cực nửa.nhờ mấy anh góp ý thêm.chúc cả nhà vui khoẻ

bác này phát biểu rất hay.
kđt dàn nóng thì chuyện bị hỏng không có gì lạ, vì cái gì cũng có lúc hỏng thôi.
nhưng việc đó đâu liên quan việc dàn lạnh đóng đá. điều cơ bản của việc đóng đá là do nó không giải lạnh kịp so với tốc độ cấp lạnh. thế mà kdt dính tiếp điểm thì nó chạy suốt, không ngắt, thì sao mà xả được, mà nếu đóng thì càng đóng khỏe.

Ðề: Điều hoà bị đóng đá.

tại sao máy lạnh bị đóng đá trên dàn lạnh,bi thiếu gas do sì đường ống,đầu coon,hệ thống ống dẫn dàn nóng,lanh còn nguyên nhân nào gây thiếu gas nữa k ?Mong các bac chi dan

Back
Bên trên