Cần giúp Điều Hòa Không Khí

BlackHome

Thành Viên [LV 0]
chào các anh, chị diễn đàn
hiện tại tôi muốn lắp điều hòa không khí loại tủ đứng cho một phòng họp hội trường với diện tích 421,2 m2, V=1642,68 m3 , thì nên dùng điều hòa hãng nào (tại tôi thấy nhiều hãng ? với công suất là bao nhiêu thì đáp ứng được cho diện tích trên ạ , thank mọi người.

chào các anh, chị diễn đàn
hiện tại tôi muốn lắp điều hòa không khí loại tủ đứng cho một phòng họp hội trường với diện tích 421,2 m2, V=1642,68 m3 , thì nên dùng điều hòa hãng nào (tại tôi thấy nhiều hãng ? với công suất là bao nhiêu thì đáp ứng được cho diện tích trên ạ , thank mọi người.

Theo mình Nếu dùng máy tủ đứng thì bạn nên chọn 04 máy 125.000 Btu hoặc 05 máy 100.000 Btu.
Theo mình nên chọn 04 máy để dễ sắp xếp.
Vị trí đặt ở 4 góc nhà hướng 45 độ.

Giờ điều hòa khá là thông dụng rồi. Muốn yên tâm thì lựa chọn các hãng đã có thương hiệu như Daikin hay Toshiba. Tính ra công suất cả phòng thoải mái chút khoảng 45 ngựa (Hp). Cần bao nhiêu máy để cân đối phòng thì chia ra nhé. Công suất dải 20Hp, 18, 15, 13, 10, 8, 6...chẳng hạn cho mỗi máy

Nếu như hội trường bạn nên chọn công suất lạnh 300 Btu/h cho 1 m3 như vậy là khoảng 500.000 Btu/h như ý kiến Bác hosythuc299 . Chọn 4 cái tủ đứng 125.000 Btu/h của hãng Daikin, LG hoặc Panasonic là OK.

Cảm ơn mọi người góp ý cho mình , nhân tiện cho mình hỏi là là dùng công thức nào để tính toán và chọn lựa công suất phù hợp với diện tích như trên? và mình thấy hãng Daikin hơi mắc 1 chút mà diện tích làm lạnh của các hãng có giống nhau ko trong cùng một công suất máy lạnh, mình thì định dùng 48000BTU loại tủ đứng tầm 6 máy liệu có ảnh hưởng gì đến không gian làm lạnh không? mình dùng công thức tính là HP= Vx2/90 có phù hợp ko ?

thường làm theo kinh nghiệm cứ phang 250 tới 300Btu cho 1m3. Phòng bình thường như nhà dân hay văn phòng thì 250 vẫn ok, còn chức năng quan trọng hơn thì tùy mà tăng thôi. Nhân ra chia 9000 ra Hp. Nói chung là chạy được ổn khỏi lo phải chính xác từng tí một

Back
Bên trên