Công Nghiệp Điều khiển van bypass dùng self-acting

gavrotte

HVACR Staff
Chào mọi người,
Trước giờ mình thường điều khiển độ mở van bypass bằng cách sử dụng controller duy trì chênh áp đường cấp và đường hồi.
Do túi tiền của Chủ đầu tư có hạn nên mình định đề xuất dùng self-Direct Acting để điều khiển van bypass: Tín hiệu chênh áp (0..10VDC) sẽ đưa về ngõ điều độ mở van bypass (loại 0..10VDC - modulating). Tuy nhiên, vì chưa làm thực tế bao giờ nên không rõ phương án này có hiệu quả và khả thi hay không?
Kính mong bà con cô bác xa gần chỉ giáo.
Gavrotte

Trả lời: Điều khiển van bypass dùng self-acting

khi bạn sử dụng controler để điều khiển van bypass thì bạn đã xác định được độ chênh áp giữa giá trị đầu ra của van và giá trị áp hồi về.khi có sự chênh áp này thì bạn có thể suất ra tín hiệu analog để điều khiển van với giá trị mà bạn đã setup trên van.
còn khi bạn sử dụng loại sefl-direct acting thì bạn chỉ xác định được giá trị áp đầu vào mà không xác định được áp hồi về là bao nhiêu.thì lúc này bạn chỉ setup được giá trị cố định của đầu vào (cách này chỉ sử dụng cho đầu vào không ổn định )
- nếu mà giá trị áp hồi về là giá trị không đổi thì bạn có thể tính được độ chênh áp và có thể setup trên sefl-direct acting đưa ra tín hiệu điều khiển độ mở của van bypass.
theo mình thấy thì hiện này dùng điểu khiển van bypass dùng controller rất phổ biến.Hiệu quả rất cao so với cách sử dụng self-acting.khi tín hiệu đầu vào thay đổi thì tín hiệu đầu ra thay đổi.còn khi sử dụng loại sefl-acting thì tín hiệu áp hồi thay đổi thì bạn cũng phải setup lại giá trị áp vào.
mình nhơ không lầm thì cách bạn đang nói là cách điều khiển nước lạnh trong hệ thống water chiller của tòa nhà!

Trả lời: Điều khiển van bypass dùng self-acting

xin hỏi là mấy anh có sơ đồ của loại self-Direct Acting này không vậy,vị trí lắp này có phải là luôn cố định không? như anh DKTD_BKHCM nói,thì giá loại controller này chính xác ở thời điểm này là bao nhiêu vậy,việc bảo trì, cân chỉnh có dể không dậy? :) thanks

Back
Bên trên