Cần giúp độ dốc ống cấp nước

máy bơm

Thành Viên [LV 1]
mọi người cho mình hỏi đường ống cấp nước trong nhà có cần độ dốc không.trước mình học thì có độ dốc từ 0.003 từ ống nhánh đến ống đứng.

Vì không thấy có tiền bối nào trả lời nên mình xin mạn phép góp ý
Theo mình biết thì thông thường với ống cấp nước trong nhà độ dốc = 0, vì được cấp từ bơm hoặc bể nước mái xuống.

Vì không thấy có tiền bối nào trả lời nên mình xin mạn phép góp ý
Theo mình biết thì thông thường với ống cấp nước trong nhà độ dốc = 0, vì được cấp từ bơm hoặc bể nước mái xuống.
mình đọc trong đồ án cũ thì có độ dốc khoảng 0.3%.để khi sục rửa nước dễ thoát ra ống đứng. chỉ sợ ngày xưa copy k hiểu nên sai thôi.nhưng mình vẫn đinh ninh ngày xưa hc là có độ dốc

Mình vừa tìm được dòng này trong TCVN 4513.1988 về cấp nước trong nhà, hy vọng không quá cũ :

"4.17. Các đường ống chính, ống nhánh, ống phân phối nước dẫn các dụng cụ vệ sinh đều đặt dốc từ 0,002 đến 0,005 về phía đường ống đứng hay điểm lấy nước"

Mình vừa tìm được dòng này trong TCVN 4513.1988 về cấp nước trong nhà, hy vọng không quá cũ :

"4.17. Các đường ống chính, ống nhánh, ống phân phối nước dẫn các dụng cụ vệ sinh đều đặt dốc từ 0,002 đến 0,005 về phía đường ống đứng hay điểm lấy nước"
thank bạn nhé.mình cứ đinh ninh là có độ dốc mà k biết ở chỗ nào

Back
Bên trên