Cần giúp đơn vị tính công suất máy lạnh

trinhho

Thành Viên [LV 0]
các anh cho em hỏi máy lạnh nội địa của nhật nó tính 2200 tương đương với 1hp của máy lạnh bên mình ,vậy 2200 đó nó tính theo đơn vị gì và cách đổi đổi đơn vị ra sao z các anh

Theo thuật ngữ hay dùng của các bác đi làm: Công suất lạnh là BTU, đúng ra phải là Btu/h chứ.
Ngoài ra còn thắc mắc zụ này nữa:
1 HP (công suất điện, công suất máy nén) = 750 W (công suất điện) = 9000 BTU/h (công suất lạnh) = 2,61 kW (công suất lạnh)
Đúng ra 1HP = 2546,1 Btu/h = 0,75 kW.
Cách chuyển công suất như trên chỉ đúng với điều kiện là ĐHKK phải không?
Mong các bác chỉ giáo???

1) Thường thường, máy 1HP có công suất lạnh khoảng 2.0 ~ 2.6kW lạnh. Vậy, con số 2200 chắc là 2200W (2.2kw)
2) Vấn đề HP lạnh thì trên diễn đàn có nói rất nhiều rồi.
Xin đính chính lại 1 lần nữa: không có cái gì gọi là HP lạnh cả.
Theo quy ước ngầm (phạm vi toàn thế giới luôn):
Công suất điện (tiêu thụ) dùng đơn vị: HP, kW (quy ước quốc tế là dùng kW, đơn vị SI)
Công suất điện (tổng, máy phát): VA, kVA
Công suất lạnh: Btu/h (điều hòa nhỏ), RT (chiller, cooling tower), kW (quy ước quốc tế là dùng kW, đơn vị SI)
Vì vậy, bạn đừng mất công quy đổi HP ra công suất lạnh làm gì.
Việc 1HP = 9000 Btu/h chỉ là cách nói của các bác thợ thôi, vì các hãng sản xuất đều vo công suất tiêu thụ máy điều hòa thành 1HP cho máy 9000 Btu/h.
Thực tế, tùy từng hãng, từng công nghệ mà máy có thể tiêu hao năng lượng không đến 1HP và công suất lạnh có khi chỉ 8,500 Btu/h thôi.
Vì vậy, chuẩn ra phải nói là: "máy 1HP đạt công suất lạnh khoảng 9,000 Btu/h".
Giả sử bạn đưa thông số 1HP lạnh vào đề tài nghiên cứu chẳng hạn, thì mặc định là năm sau làm lại nhé :D.

pó tay 1 HP (công suất điện, công suất máy nén) là Công suất tiêu thụ điện của điều hòa còn BTU là Công suất làm lạnh của cục nóng

Máy lạnh của mình là 68.000 BTU/h, 1Pha, 220VAC,

Vậy công suất điện tiêu thị trên 1 giờ là bao nhiêu KW?

Ai biết xin tư vấn giúp mình với nhé.

cuối cùng thì cái dòng chạy nó quyết định công suất tiêu thụ điện, ví dụ dòng 5A thì công suất sẽ là 5*220(W)

Nếu bạn muốn chính xác thì cần xác định hệ số COP của máy,
Còn nếu chỉ là tính để bóc khối lượng dây và attomat thì coi COP =3
khi đó: 68.000 Btu/h = 19.92 kW/h lạnh ~ 6.6 kWh Điện (coi bằng 6kWh cũng được)

Back
Bên trên