Công Nghiệp Đồng hồ đo công suất nhiệt \"Heat meter\"

tuan.mqme

Thành Viên [LV 0]
Gửi toàn thể các bác!
Em đang làm một dự án về chiller trong thiết kế của nó có nhét thêm mấy cái \"heat meter\" vào. Vậy anh em trên này ai đã từng làm rồi cho xin một ít thông tin cũng như cataloge của thiết bị này. Mà bác nào có biết ở Việt Nam chỗ nào phân phối thiết bị này nhưng là của Trung Quốc thì cũng cho mình xin cái địa chỉ để liên lạc nhé. Mình cần khoảng 30 bộ đường kính từ 25 -65mm.
Rất mong nhận được thông tin của các bác và cho em cảm ơn trước tới các bác. Chúc cho diễn đàn ta ngày càng lớn mạnh.

Trả lời: Đồng hồ đo công suất nhiệt \"Heat meter\"

Heat meter a ?? bác xem lại cụ thể mục đích lắp vào đấy để làm j ?
hay nó là đồng hồ Btu hay Flow meter ??

Tôi chưa giặp bộ đó bao giờ. mà có đi nữa thì thật ra là tổ hợp lắp rời của 3 bộ phận: đồng hồ đo lưu lượng nước và 2 cảm biến nhiệt độ, từ 3 giá trị này chương trình sẽ tinh ra cho bạn công suất nhiệt( hoặc bạn tính cung ra). Thiết bị bạn có thể tham khảo honeywell, johnsoncontrol, siemens...

Trả lời: Đồng hồ đo công suất nhiệt

tuan.mqme viết:
Gửi các bác!
Em up luôn cả bản thiết kế của nó lên đó thiết kế của bọn này chán lắm. Có thằng nó đang báo của Simeent nhưng giá nó đắt quá em đang muốn tìm một thằng của Trung Quốc cho nó rẻ. http://hvacr.vn/diendan_old_attached/files/Drawing1-41c4a40fc0df9aa9e0ca51904bd4c777.dwg
Bạn gặp bản vẽ tư vấn vẽ bộ Btu kế rồi. Đi kèm theo nó là 2 sensor nhiệt độ. Nhìn bộ đó trông rất giống bộ đo lưu lượng chảy qua dàn lạnh. thực sự trước giờ mình mới chỉ thấy Siemens bán bộ đó thôi! Các anh bên BMS của Siemens quảng cáo mặt hàng này ghê lắm.
Do vậy trước mắt, bạn sẽ không có mặt hàng nào có giá trị rẻ hơn đâu vì các ông lớn như Honeywell, Johnson Controls, TAC,... đều không có. Thực ra hồi giờ, chúng ta thường xem trọng giá thành hơn là chất lượng trong khi các Metering Intruments lại đòi hỏi chất lượng và độ chính xác, độ ổn định rất cao. Bạn dùng thiết bị đó để tính tiền người sử dụng lạnh, rất khó nếu như dùng hàng có xuất xứ không rõ ràng. Vụ điện kế điện tử ở thành phố Hồ Chí Minh có lẽ là bài học lớn cho bạn về điều này! Nói chung mình chỉ có thể trao đổi với bạn tạm thời như thế. Có gì sẽ trao đổi thêm sau!

Xin trao đổi thêm với bạn là Trung Quốc cũng sản xuất mặt hàng này.Nguô2n dẫn http://www.alibaba.com/product-gs/244740233/BTU_Meter_C03P.html.
Tuy nhiên mình cũng lưu ý bạn rõ hơn là hàng hóa dùng để đo lường tính tiền nên bạn phải tìm hiểu về nó rất kỹ và phải đi kiểm định nữa. Phí kiểm định là rất gay go vì việt Nam chưa có trung tâm kiểm định mặt hàng này. Do vậy khi mua hàng hóa cần phải có giấy tờ kiểm định hàng hóa rõ ràng. Mấy ý góp cùng bạn. Chúc bạn thành công nhé!

Cảm ơn tất cả các bác nhé! Hàng Trung Quốc em cũng vừa tìm được một thằng nhưng nói chung vẫn còn phải tính đến nhiều yếu tố khác nữa.
Em gửi thêm cả phần kết nối tới hệ thống BMS nữa để các bác tham khảo và cho ý kiến nhé. Em đang làm việc với thằng tư vấn thiết kế là bỏ phần này đi lý do là không hợp lý. Bình thường khi cho thuê đất làm dịch vụ thì giá thuê đất đã bao gồm cả điều hòa h mà lắp phần này vào thì là thừa :laugh:. http://hvacr.vn/diendan_old_attached/files/BMS_System.dwg

Ý tưởng thiết kế thì rõ ràng là hàng của Siemens rồi! Việc lắp hệ thống đo lườn g để tính giá sử dụng lạnh cũng hay nhưng ở Việt Nam thì chưa phổ biến lắm. Các nhà tư vấn vẫn luôn lưỡng lự là có đưa vào hệ thống đo lường nhiệt hay không. Giá thành của nó quá cao mà hiệu quả sử dụng thì rõ ràng là chưa thuyết phục. Mình đơn cử là:
- Bạn dùng năng lượng điện để quy ra năng lượng lạnh.
- Đo lường xem ai dùng nhiều thì trả tiền nhiều, ai dùng ít thì trả tiền ít. vậy thì hãy quy mỗi văn phòng một hệ thống lạnh thì có tiện không?
- Việc có hệ thống đo lường sẽ phát sinh nhiều chi phí trong đó có chi phí kiểm định độ chính xác của thiết bị đo lường.
- Giá thành cho thuê của văn phòng có đủ cao để hoàn vốn và có đủ vừa túi tiền người thuê mặt bằng hay không để lấp đầy và do đó hiệu quả kinh tế sẽ tốt hơn
Nói chung rất nhiều tư vấn đưa ra ý tưởng hay nhưng lại không dám quyết định rằng có nên dùng nó hay không. Điều này thú thực là quá mệt mỏi đấy!

Thảo nào có một nhà thầu họ báo cho thiết bị của Simens hơn 40k USD cho có 21 cái đồng hồ và thiết bị đo đếm chưa tính tới việc đồng bộ với hệ thống BMS nếu hệ thống BMS là của một hãng khác. Nói chung em thì đưa ra phương án bỏ đi chứ lắp đặt vào là không hợp lý nhưng tư vấn thì chưa chịu. Có khi vác cả cái báo giá làm việc với chủ đầu tư chắc là được :laugh:

Back
Bên trên