Công Nghiệp Đường bypass trong hệ chiller

colunist

Thành Viên [LV 0]
Chào các bác

Trong hệ water chiller, ở mỗi FCU người ta sử dụng 1 van 3 ngả, và đường bypass thì sử dụng globe valve điều chỉnh bằng tay, tôi chưa hiểu đươc cách điều khiển hê chiller trong trường hợp này. Bác nào có kinh nghiêm về cái này xin chỉ giáo!

Chào các bác

Trong hệ water chiller, ở mỗi FCU người ta sử dụng 1 van 3 ngả, và đường bypass thì sử dụng globe valve điều chỉnh bằng tay, tôi chưa hiểu đươc cách điều khiển hê chiller trong trường hợp này. Bác nào có kinh nghiêm về cái này xin chỉ giáo!
Mấy Anh đi trước có kinh nghiệm chỉ giúp đi. Vì mình cũng như bạn đó chỉ biết là ở đường by pass là lắp van cân bằng thôi. Phải chẳng lắp globe valve là để giảm tải nhiệt khi chưa đến AHU mà hồi về chiller ko?

Chào các bác

theo như em biết thì van 3 ngả sẽ gắn 1 đầu vuông góc vào đường bypass. 2 đầu thằng còn lại lên ống ra hoặc vào của FCU. Khi đó lưu lượng nước ra hoặc vào qua FCU được van 3 ngả điều chỉnh theo tải lạnh yêu cầu. Khi mà tải giảm,van 3 ngả được điều chỉnh đóng bớt đường thẳng mà chuyển 1 phần lưu lượng qua đường bypass để nước lạnh không qua FCU mà nhập vào luôn đường hồi về sau FCU. Dó đó năng suất lạnh của FCU giảm theo tải. Nhược điểm của hệ này là tổn lực lớn. Giờ ng.ta không làm bypass + van 3 ngả cho FCU nữa mà làm thay vào đó là van 2 ngả thôi!

Chào các bác

Hi Ban
Ít nhất bạn cũng đưa lên cái sơ đồ nguyên lý để mọi người cùng tìm cách giúp mình, chỉ hỏi trỏng trỏng thế này thì pó tay rồi. Có chăng cũng là những câu trả lời vu vơ thôi, sẽ làm mất thời gian vàng của chủ thớt thôi
Thân chào

Back
Bên trên