Dân Dụng Đường Ống về đông đá gần đầu bít lục giác

bác gunh... ơi mình dân dụng thấy con Yuki , và Gree 2HP TRƠ LÊN thấy nó chạy đông đá bám gần hết cả đg ống phía ngoài cục nóng kìa. bác nghĩ nó đi bầu rồi chứ sao ko nghẹt đc. vả lại cái dàn bám nguyên cả đá chạy đéo ra hơi tí nào con chảy nước ý. trc làm bảo trì bên Trạm Phát Sóng viettel tại HCM NÊN GẶP NHIỀU CON BỊ NHƯ VẬY.

Ý bác "bầu" ở đây là bầu lọc là phin lọc gas trước ống mao phải không. Ở chỗ mình hiện tại lại có con bị thế này, đông đá hết dàn lạnh, ống hồi kể cả bình góp hơi (trước máy nén) nhưng máy nén lại không bị tí nào. Quạt dàn lạnh bình thường, dàn lạnh sạch sẽ. Mình đang nghi bị nghẹt đường ống hồi giữa bình góp hơi và máy nén. Bác nào gặp trường hợp này chưa, đã thử mở ra xem và xử lý chưa.

Bên cty mình, mấy máy cũng bị như vậy. Đã vệ sinh dàn lạnh mà không hết.
Nhờ bạn chỉ cho mình cách kiểm tra quạt dàn lạnh yếu hay không.
Mà tại sao khi đó áp hút lại thấp vậy?
so sánh với quạt của máy khác là bít
nhiệt đọ càng thấp thì áp suất ga càng giảm

Nguyên nhân có thể:
- Do dàn lạnh quá bẩn
- Do quạt dàn lạnh quá yếu hoặc không chạy
Áp suất hút khi đó thấp hơn bình thường nhưng chưa chắc đã thiếu gas, cũng có thể do đường ống nối giữa cục nóng cục lạnh quá dài, tốt nhất với máy 9000,12000 Btu/h thì dài tối đa 15m.
Chuẩn Quá :3

Ý bác "bầu" ở đây là bầu lọc là phin lọc gas trước ống mao phải không. Ở chỗ mình hiện tại lại có con bị thế này, đông đá hết dàn lạnh, ống hồi kể cả bình góp hơi (trước máy nén) nhưng máy nén lại không bị tí nào. Quạt dàn lạnh bình thường, dàn lạnh sạch sẽ. Mình đang nghi bị nghẹt đường ống hồi giữa bình góp hơi và máy nén. Bác nào gặp trường hợp này chưa, đã thử mở ra xem và xử lý chưa.
Thay thử quat moi xem sao. Noi là ok nhung chua chăc đã tot dau

Nếu dàn lạnh sạch sẽ,, quạt chạy ok thì bác kẹp dòng kiểm tra xem có thiếu gas không. Hoặc là đường ống bị gập dẫn đến nghẹt môi chất hồi về máy nén

cái này các bạn nên xem lại mấy con cảm biến , nó bị khùng khùng . đóng đá nguyên dàn lạnh , xả hết đá chạy lại vẫn ok nhưng chỉ vài bữa - > 1 tuần lại bị lại .

Thế dàn VRV IV mới lắp xong,hãng kiểm tra bằng checker ko bị thiếu gas,quạt dàn lạnh bt,đường ống bt mà vẫn đóng tuyết đường về là sao mấy huynh??????????????????

khi da lam ve sinh kiem tra toan bo ma van bi dong da sau 1 tuan, do la may khong du cong suat de dat duoc nhiet do yeu cau, nen may chay lien tuc , khi may chay lien tuc nhieu gio thi dan lanh se xuong do tru , khi den do tru thi dan lanh se bi dong da, cang bi dong da thi cong suat cua may cang mat. Co 2 cach de tri benh nay . 1 la khoa nhiet do dan lanh khong duoc xuong do tru, lap 1 van chinh ap suat thap o duong ong ve gan may nen , hieu Danfoss type- KVP. 2 la chinh ap suat cao cua dan nong, lap 1 cong tac ap suat de chinh quat dan nong, hieu Danfoss type KP 5, chinh quat dan nong stop khoang 40 do c , chay lai khoang 50 do, thi se khong bi dong da nua. chuc thanh cong. Ly van Huy

khi da lam ve sinh kiem tra toan bo ma van bi dong da sau 1 tuan, do la may khong du cong suat de dat duoc nhiet do yeu cau, nen may chay lien tuc , khi may chay lien tuc nhieu gio thi dan lanh se xuong do tru , khi den do tru thi dan lanh se bi dong da, cang bi dong da thi cong suat cua may cang mat. Co 2 cach de tri benh nay . 1 la khoa nhiet do dan lanh khong duoc xuong do tru, lap 1 van chinh ap suat thap o duong ong ve gan may nen , hieu Danfoss type- KVP. 2 la chinh ap suat cao cua dan nong, lap 1 cong tac ap suat de chinh quat dan nong, hieu Danfoss type KP 5, chinh quat dan nong stop khoang 40 do c , chay lai khoang 50 do, thi se khong bi dong da nua. chuc thanh cong. Ly van Huy
gửi bạn Ly Van Huy. bạn có thể nói rõ phương pháp xử lý không vậy bạn. bạn viết không dấu mình dọc mà chưa hiểu lắm. có thể máy mình dang gặp phải bị đóng đá do thiếu công suất. hiện tại mình xử lý bằng cách, lắp 1 bộ khống chế nhiệt độ hiệu Fox 1004. cài nhiệt độ xuống OoC thì ngắt. lên 16 độ thì chạy. mình mới gắn đang chạy thử chưa có kết quả

Nếu là lắp mới. Đầu đẩy là do thiếu gas. Đầu hút là do nghẹt đường ống.

Máy cũ thì vs máy đi. Hoặc cũng thiếu gas ạ

chao ban , Thanhcong khi ban lap he thong khong che nhiet do , giam va tang nhiet cho 1 may lam lanh , khi dan lanh bi dong da ,nhu toi da neu tren . 1 la khong che luu luong gas tren dan lanh khong duoc xuong do tru, 2 la giam nhiet do gio cua dan nong ,khi giam gio ,thi nhiet do cua dan nong se tang, khi nhiet do dan nong tang ,thi nhiet do dan lanh cung tang , ban se dieu chinh nhiet do can muon, may khong duoc ngat khi nhiet do cua phong chua dat. Chuc thanh cong. Ly van Huy

chao ban , Thanhcong khi ban lap he thong khong che nhiet do , giam va tang nhiet cho 1 may lam lanh , khi dan lanh bi dong da ,nhu toi da neu tren . 1 la khong che luu luong gas tren dan lanh khong duoc xuong do tru, 2 la giam nhiet do gio cua dan nong ,khi giam gio ,thi nhiet do cua dan nong se tang, khi nhiet do dan nong tang ,thi nhiet do dan lanh cung tang , ban se dieu chinh nhiet do can muon, may khong duoc ngat khi nhiet do cua phong chua dat. Chuc thanh cong. Ly van Huy
Xin cảm ơn bạn Ly Van Huy đã chia sẽ. Chúc bạn luôn thành công trong cuộc sống.

Back
Bên trên