File Exel Thiết Kế Lò Hơi

daongochungbk

Thành Viên [LV 6]
Đây là file do Hùng viết từ bài giảng và sách \"Thiết Kế Lò Hơi\" của PGS.TS Trần Thanh Kỳ.
PROG1: Bạn chọn các thông số như loại lò, nhiên liệu, các thông số về S1; S2; của từng thiết bị (buồng đốt, buồng sinh hơi, ...). trương trình sẽ tính các thông số như nhiệt lượng hấp thụ trong từng thiết bị, nhiệt độ vào ra từng thiết bị... trương tring này chưa được hoàn thiện , một số hệ số chưa tụ động tra. Khi nào có thời gian minh sẽ cập nhật tiếp (giờ phải tra thu công hệ số đó trong sách \"Thiết Kế Lò Hơi\" của PGS.TS Trần Thanh Kỳ. Nó chỉ để các bạn SV học thây \"PGS.TS Trần Thanh Kỳ\" tham khảo thử thôi.
PROG2: Giúp các bạn tra các thông số Entanpy của khói, không khí, nước tư thông số vào là nhiệt độ, áp suất. hay tra ngược lại. (giới hạn dữ liệu tra là : các dữ liệu có trong cuốn sách kể trên - Theo mình Dùng trong thiết kế lò hơi chỉ sử dụng trong giới hạn này là đủ)
Mình sẽ cố gắng hoàn thiện File này để dành cho các em K05, năm tới nếu học thày \"PGS.TS Trần Thanh Kỳ\" dùng, rất hưu ích khi đi thi. (thi được mang máy Laptop vào phong thi). Minh sẽ gởi kèm bài giảng của thầy cho các bạn rễ ng/ cứu. Các bạn góp ý về cách viết File này nhé.

Trả lời: File Exel Thiết Kế Lò Hơi

Upload lên rồi mà bạn. Lần sau chú ý hơn nhé.

hic hic, pác Hùng post bài này sớm hơn thì tốt quá rùi.
bít thế mình lấy xuốg xách đi thi cho rồi!
làm ngồi tính tay đuối lun mà lại ko biết đúng hay sai!:(

phải thật sự khâm phục bạn. Mình đã 2 năm làm việc trong vai trò thiết kế - vận hành và chuyển giao công nghệ lò hơi mà cũng phải \"nghiêng mình\" trước bạn đó. Cố gắng lên, làm \"nóng\" khó khăn hơn nên cũng dễ kiếm hơn...good luck 2 u

hì hì mới doad về và coi file Excel thấy chú Hùng viết ghê quá...đáng học hỏi.
Bữa nào liemcoi gửi lại cuốn building system cho nghiên cứu...

Công nhận bác Hùng rất kiên trì và rất quyết tâm làm chương trình này.

Em có vài góp ý nho nhỏ cho bác ;)

Đối với các chương trình lớn thường sử dụng những giá trị lặp đi lặp lại, bác nên cho chúng là biến toàn cục, khai báo một lần rồi gọi thôi, đừng hard-code. Em ví dụ: giá trị làm tròn round, rất nhiều giá trị \'1\', bác làm vậy lỡ sau này khách hàng tinh ranh đòi 2 số lẻ sau dấu phẩy, khi ấy bác hard-code lại lần nữa thì mất thời gian lắm. Em thì em cho giá trị làm tròn là biến toàn cục, rồi gọi ra, khách hàng nào cần thì em chỉnh thành 8 số lẻ chơi luôn cho sướng :woohoo:

Cũng đối với các chương trình lớn viết trong excel, có lẽ không nên dùng địa chỉ mặc định kiểu như A1 hay $A$1 bác ạ, sau này vài tháng khi cần viết thêm lúc ấy quên hết đấy, làm mình tốn công kéo qua kéo lại mất thời gian. Bác chịu khó đặt tên cho chúng nó, kiểu như \'nhiet_do_buong_dot\', thế dễ chịu hơn.

Còn nếu em làm thì em sẽ hạn chế mấy cái code của excel, kiểu như if(...) vì nó dài dòng khó maintenance. Em mà làm vậy một hồi là chết ngất! Bác chơi VBA đi, function() dùng cho sướng :laugh:

Không biết inventor và mep của bác tới đâu rồi, bữa nào nói chuyện hỉ :cheer:

:laugh:
em la nguoi moi vao nghe, ma thay bac co \"file lo hoi\" hay qua,
cam on bac! em mo rong tam mat
:P

Còn Inventor thì tạm gác rồi, nhưng có nhu cầu thì vẫn dùng OK thôi. Con AutoCAD MEP và Revit MEP đang dịch, cũng được khá rồi, hi vọng đến lúc Thược tập này có vài bài ra mắt anh em.

Đồng chí Anabyosis thấy lạ qua, không biết là ai vậy cho Hùng biết Quý danh được không??, ở TP HCM hay ở đâu vậy?? Hôm nào xin được thỉnh giáo đòng cí vài ciêu Lập Trình cái, nói chuyên minh tin rằn IT đồng chí cao đó. OK không??

dinhlonghvac viết:
phải thật sự khâm phục bạn. Mình đã 2 năm làm việc trong vai trò thiết kế - vận hành và chuyển giao công nghệ lò hơi mà cũng phải \"nghiêng mình\" trước bạn đó. Cố gắng lên, làm \"nóng\" khó khăn hơn nên cũng dễ kiếm hơn...good luck 2 u
Bác dinhlonghvac nói vậy chắc chăn là kinh nghiệm đầy mình rồi, vậy sao không cho em máy góp ý đi. Em đang viết lại chương trình trên Visual Basic đây, mà không biết thực tế nó thế nào, có khác lý thuyết nhiều không?? cần phải điều chỉnh hay bổ xung những gì??? để có thể áp dùng vào sử dùng ngoài thực tế. Nói chung em chỉ cần biết ngoài thưc tế làm thế nào, cần phải bổ xung gì, bỏ gì là em có thể viết OK, về ngôn ngữ lập trình không thành vấn đề. Rất mong banc chỉ giáo.

Back
Bên trên