Cần giúp Giá trị enthanpy, entropy

androidlt2204

Thành Viên [LV 0]
Anh chị trong diễn đàn cho e hỏi là giá trị enthanpy, entropy có thể âm được không ạ? Nếu có thì hãy giúp e ví dụ cụ thể nhé.
Em cảm ơn nhiều!!

Mình hỏi thầy thì thầy bảo là: Nó như là một câu chuyện cổ tích. Em thử ngẫm kĩ về bản chất vật lý của nó mà xem!
ẩn ý quá

Theo ý mình hiểu thì như này:
+/ Entanpi là nhiệt lượng mà hệ trao đổi trong quá trình đẳng áp. Entanpi là một hàm trạng thái nhiệt động của hệ nhiệt động, có thứ nguyên của năng lượng (J, kJ, cal, kcal). Như vậy giá trị entanpy âm hay dương tùy thuộc vào hệ quy chiếu mà bạn đang gắn vào vật toả nhiệt hay vật nhận nhiệt. Còn bản chất thì khi có sự sao đổi nhiệt trong môi trường đẳng áp, entanpy nó thể hiện giá trị nhiệt lượng trao đổi lẫn nhau, mà lượng nhiệt này thì không thể <0 được.
+/ Entropy là một đơn vị đo nhiệt năng phát tán, hấp thụ khi một hệ vật lý chuyển trạng thái tại một nhiệt độ tuyệt đối xác định. Nói cách khác, giá trị Entropy thể hiện mức độ hỗn loạn trong hệ, Entropy càng lớn tức là mức độ hỗn độn càng cao, và entropy bằng 0 tức là không có sự hỗn loạn. Vậy nên không bao giờ có giá trị âm nhé bạn.

Back
Bên trên