Công Nghiệp Giảm độ ồn của quạt hút gắn trần

tnv

Thành Viên [LV 1]
Xin hỏi AE góp ý dùm biện pháp khắc phục độ ồn của quạt hút gió loại gắn trần (Ceiling Cassette Fan). Độ ồn thực tế đo được là 40dB không đạt tiêu chuẩn độ ồn cho phòng ngủ là 30dB.

Hiện thời quạt này gắn trên trần giả, nối ống mềm w/o insulation vào Riser, chiều dài đoạn ống mềm chỉ khoảng dưới 2m thôi.

Quạt loại này thực tế chạy ồn kinh khủng nhất là vào ban đêm càng nghe rõ. Có cách nào cách âm không???

Trả lời: Giảm độ ồn của quạt hút gắn trần

theo em thì cái này hơi khó
- chọn mua quạt của các hãng ngoại nhập, thường độ ồn thấp hơn
- có thể dùng ty treo lên trần, không lắp quạt lên trần la-phông
AE có cách nào hay, post lên cho tất cả cùng học hỏi nhé:cheer:

Bản thân cái quạt đó có độ ồn vậy rồi pác xử lý thế nào nè. Theo tui thì mấy cái quạt việt nam độ ồn rất tệ, chạy giống như xe máy cày vậy. Những dự án có yêu cầu cao về độ ồn pác nên chọn quạt nhập đi cho đỡ nhức đầu

Bạn kiểm tra lại nếu lưu lượng của quạt cao hơn yêu cầu, có thể chữa cháy bằng cách lắp thêm dimmer để giảm tốc độ quạt, tiếng ồn sẽ giảm.
Các bác thấy có được không?

Quạt này là quạt của Kruger tương đối good rồi chứ không phải hàng Chợ Lớn hoặc Chinese đâu. Với lưu lượng của quạt chỉ khoảng 90 m3/h là thấp nhất rồi.

Anh em xem nếu xử lý bằng cách sau có được hay không(?) xem hình:

tnv viết:
Quạt này là quạt của Kruger tương đối good rồi chứ không phải hàng Chợ Lớn hoặc Chinese đâu. Với lưu lượng của quạt chỉ khoảng 90 m3/h là thấp nhất rồi.

Vậy thì chỉ giải quyết được độ ồn ở phía ngoài phòng chứa cái quạt này. Còn trong phòng chứa quạt thì ko giải quyết đc gì mà mục đích của bạn là giải quyết độ ồn trong cái phòng này mà. Có thể bạn gắn dimmer nếu lưu lượng lớn rồi tìm cách cố định nó lại như bạn ở trên có đề cập, hoạc kiểm tra dàu mở quạt, xem quạt đã đc cách ly trần ko, hoạc phá vở t/c của nó như loại bỏ một số phụ kiện của quạt mà bạn kiểm tra và cho đó là nguyên nhân giây ra ồn...Thank

tnv viết:

Xin lỗi, mình đồng ý với bạn, do nhìn ko kỷ!!!

Cho mình hỏi , quạt này là loại đoongj cơ AC hay BLDC.
Nếu là BLDC thì bạn xem xét việc nâng tụ lọc của động cơ lên là có thể giảm ồn đó.
Regards!

tnv viết:

Chào bạn,

Về cách xử lý ồn cho quạt trước hết bạn phải kiểm tra quạt ồn do phần Cơ hay phần Gió:

1/ Nếu ồn do phần Cơ thì bạn nên kiểm tra lại quạt, ốc bắt cánh quạt lồng sóc vô thân quạt chăc chưa ? Van 1 chiều của quạt có mở ko ? ...

2/ Nếu ồn do phần Gió thì bạn phải lưu ý các vấn đề sau:

- Kiểm tra gió trong phòng có tính đối lưu không ? Rất nhiều trường hợp chỉ lắp quạt hút mà ko có gió cấp vào phòng hay phòng quá kín, gió không vào được thì chắc chắn sẽ ồn đặt biệt vào ban đêm như bạn nói khi ta đóng kín cửa --> quạt hút chân không ???

- Kiểm tra xem lưu lượng gió tính tóan chính xác chưa ?

Q = Volume x ACH

Volume: D x R x C (khối tích phòng m3)
ACH: Số lần trao đổi gió/ giờ (8-12 ACH cho Toilet)

3/ Quạt Kruger bạn đề cập Model KCE100X lưu lượng 90 CMH độ ồn 38-40 dBA @ 3m là chính xác. Nhìn chung tất cả quạt Ceiling đều có độ ồn lớn hơn 35 dBA nên nếu muốn đạt độ ồn trong phòng 30 dBA thì bạn phải dùng quạt ly tâm Inline nối ống cho phòng ngủ là tốt nhất.

Nếu vẫn không giải quyết được vấn đề bạn có thể liên lạc trực tiếp VP Kruger 08-62968123 gặp anh Hùng để được tư vấn thêm.

Thân.

Ðề: Giảm độ ồn của quạt hút gắn trần

Xin hỏi AE góp ý dùm biện pháp khắc phục độ ồn của quạt hút gió loại gắn trần (Ceiling Cassette Fan). Độ ồn thực tế đo được là 40dB không đạt tiêu chuẩn độ ồn cho phòng ngủ là 30dB.

Hiện thời quạt này gắn trên trần giả, nối ống mềm w/o insulation vào Riser, chiều dài đoạn ống mềm chỉ khoảng dưới 2m thôi.

Quạt loại này thực tế chạy ồn kinh khủng nhất là vào ban đêm càng nghe rõ. Có cách nào cách âm không???
Mình đưa ra hướng giải quyết bạn tham khảo nhé:
Thứ nhất, bạn kiểm tra lại độ ồn trong catalogue xem có phải đúng như độ ồn thực tế đo được không? Nếu đúng như vậy, thì quạt chạy rất ổn rồi. Nó ổn là bản thân cái quạt nó như vậy, chứ không phải nguyên nhân khách quan. Bạn có thể treo nó trong không gian trần giả rồi dùng ống nối mềm nối xuống hộp góp gió có gắn miệng hút nằm trên trần giả. Cách này chắc chắn sẽ làm giảm độ ồn nhưng giảm đến đâu thì mình cũng không khẳng định được.
Thứ hai, nếu độ ồn trong catalogue thấp hơn thực tế thì nguyên nhân là khách quan. Có thể do khô dầu,... thậm chí phòng vệ sinh (mình đoán quạt này sử dụng cho phòng vệ sinh bởi vì lưu lượng quạt thấp) không có chớp hút gió cũng gây nên ồn. Bạn phải tiến hành khắc phục các nguyên nhân trên
Theo mình nghĩ không nên cách âm cho quạt công suất và lưu lượng nhỏ như thế. Khi bạn không thể xử lý được thì tốt nhất là thay loại quạt khác có độ ồn thấp hơn thôi.
Các bạn đóng góp bổ sung

Trời đất! quạt bạn đo dược 40dBA à! Êm như thế rồi còn gì nữa! Đòi hỏi 30dBA theo môi trường ban đếm thì có lẽ chỉ cần tắt quạt đó đi thôi bạn ơi.
Nếu bạn đo mà nghe ồn kinh khủng thì nó phải là 57dBA. Với 57dBA thì cách giảm ồn cũng có rất nhiều cách. Tuy nhiên nếu có bản vẽ thực địa, tôi có thể chỉ cho bạn cách làm êm. Còn với cách đặt vấn đề thế này thì có quá nhiều điều để nói cho bạn nhưng nó mông lung lắm. Cách âm hay giảm âm là một ngành đặc biệt, không phải nói ra, làm là có kết quả ngay. Nó phải được tính toán rất cụ thể, đặc biệt là giá thành!

Trời đất! quạt bạn đo dược 40dBA à! Êm như thế rồi còn gì nữa! Đòi hỏi 30dBA theo môi trường ban đếm thì có lẽ chỉ cần tắt quạt đó đi thôi bạn ơi.
Nếu bạn đo mà nghe ồn kinh khủng thì nó phải là 57dBA. Với 57dBA thì cách giảm ồn cũng có rất nhiều cách. Tuy nhiên nếu có bản vẽ thực địa, tôi có thể chỉ cho bạn cách làm êm. Còn với cách đặt vấn đề thế này thì có quá nhiều điều để nói cho bạn nhưng nó mông lung lắm. Cách âm hay giảm âm là một ngành đặc biệt, không phải nói ra, làm là có kết quả ngay. Nó phải được tính toán rất cụ thể, đặc biệt là giá thành!
Anh cho em số điện thoại để trao đổi được ko ạ? Em cũng đang đau đầu về vấn đề độ ồn quạt đây

Anh cho em số điện thoại để trao đổi được ko ạ? Em cũng đang đau đầu về vấn đề độ ồn quạt đây
Bạn cứ nêu thông số quạt lên đây đi! Cần thiết là có bản vẽ và điều kiện yêu cầu thì anh em sẽ giúp bạn! Giảm ồn cho quạt không phải quá ghê gớm đâu! Đôi khi đó là kinh nghiệm để tránh thôi!

Vấn đề là cụ đang dùng quạt gì? Thử chuyển sang quạt Pana đi, đảm bảo không nghe thấy gì, còn tưởng là quạt chết =))

Cái này tui đã làm và đạt 100%. Bạn hãy mua 1 cái tụ có số uF bằng 1/10 công suất quạt. Thí dụ quạt 25W, thì mua tụ 2.5uF, Quạt 40W thì mua tụ 4uF. Gắn tụ điện nối tiếp với quạt. Chúc thành công.

Back
Bên trên