Hành trình đi phượt Mộc Châu bằng xe máy với 500k

Hoangthihao

Thành Viên [LV 0]
Kể đến với Mộc Châu – một huyện cực kỳ đẹp thuộc tỉnh Sơn La. Với các đặc điểm nổi trội mỗi khi nhớ đến nơi này đó là vẻ đẹp “nên thơ” và mơ mộng, tự nhiên núi rừng cùng sắc màu văn hóa dân tộc Tây Bắc. Mùa xuân thì đặc trưng bởi sắc hồng phai hoa đào, trắng muốt tinh khôi của hoa mận hoa mơ, hoa ban, còn mùa hạ cao nguyên này lại tươi mát bởi mảng xanh non của các ruộng ngô, đồi chè … hay đó là mùa kết trái của những loài hoa (mận, đào, mơ…)

CSZFvr01-_x-Qkj-6M9HVP1xhGTvF_cQEyst4hn6yaPIfls5Jbhr5xlTasgzOe12uGsqGmSfQk-qkf_6elCYjjxvXzoI4qVa3TjrZPUpeiMrOmAJJWJN3U1RB6ivE6ZnwY-Kk3Ys

chính vì những sức thu hút thật vượt bậc nên hôm nay mình sẽ review lại chuyến đi chơi của mình với chi phí 500k/người 3 ngày 2 đêm cho bạn nào có dự định đi nhé!

Review Mộc châu

1. Chuẩn bị trước khi đi

bvkzUCTSbKtnNl8LZdbog-AudRy_3rc_Qw3_XWWirJiYdkys0LZakKvNSpZ5I_NV2YXPG8Bd4emlzpljzKUFewYXaD5VrrTmA36hcIXZ6zBIwYhFfYfUI2eAvx6PgU4aRe776g6g

Phương tiện đi lại: Lên Mộc Châu các bạn có thể di chuyển bằng xe máy hoặc xe bus các mình đi bằng xe máy. Vì đi xe máy bạn sẽ chiêm ngưỡng được hết cảnh đẹp nơi đây. Núi mây xen giữa các bản làng xinh xắn, những vườn mận vườn đào xanh mướt sẽ khiến bạn cảm thấy thoải mái giữa nơi núi rừng Tây Bắc. Trước khi đi bạn nên kiểm tra xe vì đường lên Mộc Châu rất nhiều dốc. Bọn mình mất #250k tiền xăng xe

Một số đồ dùng cá nhân: các bạn nên đem theo một áo khoác mỏng vì sáng sớm Mộc Châu sẽ hơi se lạnh. Bạn có thể đem theo một chút đồ ăn đi đường nhưng dọc đường sẽ có khá nhiều điểm đến để bạn nghỉ ngơi như ở đèo Đá Trắng sẽ có ngô nướng thơm phức, cơm lam, thịt nướng…

Chỗ ở: bạn nên đặt chỗ tại trước 1 đến 2 tuần, lần này đi mình đặt phòng tại Bơ House Mộc Châu. Không gian xinh xắn, anh chủ nhiệt tình. Hôm mình đến trời Mộc Châu hơi mưa, anh còn gọi chính mình mặc áo mưa trước cơ hi hi. Tại Bơ các cậu có thể tự nấu ăn, mua đồ ăn vặt ở quầy. Bơ nằm ở xóm 2 tiểu khu cơ quan thị trấn nông trường Mộc Châu. Vùng lân cận cho nên ăn uống không phải đi xa!

Mình ở phòng đôi 2 ngày đó là #360k

Đường đi cũng không rất phức tạp nên những cậu chỉ cần nhìn vào google maps là đi được thôi!

2. Lịch trình

Ngày 1: mình bắt đầu đi từ HN lúc 11h và đến nơi lúc 16h. Mình cất đồ đạc rồi nghỉ ngơi tại phòng. Tối mình ra ngay ngoài thị trấn ăn phở bò #30k/bát. Tối đi dạo quanh homestay.

xYSEn1-XUsQlHSzh2i4XV0JjzgxFQZHO7pSDCLgi836W86UbkVEsoyEWl17c8TscgZ4DkqqttMiXYAb5oYy8OuxB__Hxvi40CR1O86KItpgPIN0nHddZLAYki9FJ-DwO6CsNhIH3

Ngày 2: Đồi chè – Rừng thông bản Áng – Vườn dâu Chimi

Bơ đánh thức mình bằng một bài hát vào lúc 7h30. Dậy ăn sáng xong 8h30 mình qua lại lên đồi chè trái tim. Cách Bơ khoảng 10km. Bạn có thể thuê xe máy ngay tại Bơ nhé. Mình đi vào Lễ sáng và không khí ở đây khá dễ chịu, cư dân khá mến khách, mình đi đến đồi chè trái tim nhưng không được rộng cho lắm nhưng khi bạn đi lên 1 đoạn sẽ thấy bát ngát chè luôn, từng luống chè uốn lượn xa tít tắp vô cùng đẹp. Đường đi xuống đồi chè bạn sẽ bắt gặp những chợ nhỏ bán đào mận… Và đông đảo chỗ cho thuê đồ của dân tộc đủ màu sắc, vào đồi chè free nhé. Chụp ảnh các thứ xong thì mặt trời cũng lên cao nên mình trở về và đi uống trà sữa. Mình cũng không biết vị gì cả chỉ xuất hiện ghi trà sữa thái lan 15k/cốc. Bọn mình ăn xoài dầm trà sữa, nem chua rán, sữa chua hoa quả …bla…bla tổng hết #80k

iFimD-77ZeIPQnXrYKCLYck9YzvkMOZXa3aX_l_NNVyeDX5pL5PqRXAW2ntFTio_29uCbiGspnHpKIbqjqujT57EvWMKxEUtdlmZVx8BuZio2fXWE2CSYotCR30lkcxgMcHmXBkY

2h chiều bọn mình đi ra rừng thông bản Áng. Vé vào là #30k/người. Ở đây có không hề ít hoa, thông cũng cực kỳ đẹp, giữa có một cái hồ, bạn có thể thuê xe đạp đôi tại đó xinh đẹp lắm nhá. Đi sâu một chút đó là vào đến vườn dâu Chimi. Vào đây cũng không mất vé. Mình đi xem một chút nhưng trông thấy dâu vẫn hơi bé nên đi ra quầy, đến đây thì nên ăn sữa chua dâu tây nhé #25k/cốc có mứt dâu bên trong luôn. Cạnh đó có bán đồ lưu niệm và số đông chim hi hi.

Đường vào vườn dâu có khá nhiều cẩm tú cầu đang nở và một vài căn hộ gỗ xinh xinh. Sau đó mình về homestay lúc 4h vì hôm đó có trận của SGD và EVOS nên mình về xem hi hi.

Thực ra còn đa số chỗ lắm như thác dải yếm, Ngũ động bản ôn, trang trại bò sữa… những bạn nên đi. Mình ngày nay đang tiếc chưa đi hết nè…

Ngày 3: Mình thức dậy 7h sáng, vệ sinh cá nhân xong thì chụp ảnh ở Bơ rồi đi ăn sáng. Bún chả trên này cũng khá ngon #25k/suất không ít ú ụ luôn. Xong rồi mình về phòng thu dọn đồ đạc về sớm. Trên đường về mình chụp ảnh ở con đường chữ S và núi đá trắng.

Vậy là kết thúc 3 ngày rồi! Đây đó là chuyến đi đầu tiên của mình. Có không ít cảm nhận nhưng mà nơi đây thực sự tuyệt mỹ. Chia sẻ đôi chút cho bạn nào đang có dự định đi nhé!

Review Mộc Châu - tổng chi phí các thứ đó là khoảng #500k/người nhé

>> tapchivin.com

Back
Bên trên