Cần giúp Hệ thống drencher - tại sao phải dùng van tràn ngập ( deluge valve) mà không dùng van điện???

gothic

Thành Viên [LV 0]
Dear các anh chị !

Em có vấn đề thắc mắc là trong hệ thống drencher sao người ta hay dùng van deluge ( tràn ngập ) mà ko dùng van điện? Hai valve khác nhau như thế nào ( em nói về chức năng ) trong hệ thống này

Thank các a chị !

Dear các anh chị !

Em có vấn đề thắc mắc là trong hệ thống drencher sao người ta hay dùng van deluge ( tràn ngập ) mà ko dùng van điện? Hai valve khác nhau như thế nào ( em nói về chức năng ) trong hệ thống này

Thank các a chị !
Van điện từ, van phao quả bóng không có kích thước lớn. Do đó, người ta phải dùng một van điều khiển trong các tường hợp này. Van điều khiển là van so áp hai bên để đóng mở van. Van deluge của bạn dùng một van điện ngắt hay đầu áp mẫu. Nếu van điện từ này mở thì van deluge sẽ mở và do đó, van deluge của bạn trong trường hợp này cũng chính là van điện cỡ lớn!

Dear các anh chị !

Thank các a chị !
Chức năng của van tràn ngập như sau gồm 3 khoang, Khoang 1 và Khoang 2 có nước và áp suất 2 khoang bằng nhau. đĩa van cân bằng. Khoang 3 không có nước. Khi có tín hiệu điện kích hoạt ( 2 đầu báo ở 2 kênh khác nhau cùng báo hoặc 1 đầu sprinkler nổ và 1 đầu báo báo động,. Cả 2 trường hợp này để tránh tình trạng báo giả, đảm bảo an toàn) thì khoang 2 mất nước làm chênh áp khoang 1 và khoang 2, đĩa van mở và nước phun vào khoang 3 vào đường ống nước để chữa cháy. Nguyên tắc hoạt động này giống với hệ thống chữa cháy Foam do cũng dùng van tràn ngập.

Cảm ơn hai a đã góp ý. Tuy nhiên ý em hỏi như thế này :

Trong hệ drencher dùng van deluge thì trước van là có nước và có áp ( ướt )
, sau van thì không có gì (khô). Van deluge nhận tín hiệu từ tủ báo cháy và kích hoạt để mở van --> nước tràn qua bên vùng khô.

--> Ý em hỏi là thay thế van deluge này thành van điện từ được hay ko? Vì em thấy nó cũng có thể kích hoạt như van deluge được.

Tks các a chị !

Cảm ơn hai a đã góp ý. Tuy nhiên ý em hỏi như thế này :

Trong hệ drencher dùng van deluge thì trước van là có nước và có áp ( ướt )
, sau van thì không có gì (khô). Van deluge nhận tín hiệu từ tủ báo cháy và kích hoạt để mở van --> nước tràn qua bên vùng khô.

--> Ý em hỏi là thay thế van deluge này thành van điện từ được hay ko? Vì em thấy nó cũng có thể kích hoạt như van deluge được.

Tks các a chị !
Thì mình cũng đã nói với bạn là van điện từ chỉ có kích thước nhỏ thôi! Với van lớn thì phải đóng mở thứ cấp cả! Thứ cấp ở đây là dùng một van phụ nhỏ khống chế. Van điện dùng motorizer đóng mở thời gian rất lâu nên trong PCCC là không cho phép (thời gian này từ 1~5 phút tùy loại). Còn dùng van thứ cấp để mở van chính thì có nhiều cách dùng và theo mình hiểu thì có hai loại chính là dùng khí nén và dùng áp nước. Loại Deluge trong PCCC là dùng nước với van điện từ loại nhỏ (cỡ DN10~DN20) để đóng mở cổng van. Nói chung, vấn đề kỹ thuật đã quy định rồi thì nói chung phải tuân thủ thôi bạn ạ!

Thì mình cũng đã nói với bạn là van điện từ chỉ có kích thước nhỏ thôi! Với van lớn thì phải đóng mở thứ cấp cả! Thứ cấp ở đây là dùng một van phụ nhỏ khống chế. Van điện dùng motorizer đóng mở thời gian rất lâu nên trong PCCC là không cho phép (thời gian này từ 1~5 phút tùy loại). Còn dùng van thứ cấp để mở van chính thì có nhiều cách dùng và theo mình hiểu thì có hai loại chính là dùng khí nén và dùng áp nước. Loại Deluge trong PCCC là dùng nước với van điện từ loại nhỏ (cỡ DN10~DN20) để đóng mở cổng van. Nói chung, vấn đề kỹ thuật đã quy định rồi thì nói chung phải tuân thủ thôi bạn ạ!
ok thanks bac, giờ thì hiểu rõ rồi a...hihi !

Back
Bên trên