Hệ thống máy nén hoạt động liên hoàn

dophuhao

Thành Viên [LV 0]
Cho mình hỏi là hệ thống máy nén hoạt động liên hoàn (trong các nhà máy thủy sản) là như thế nào? Có định nghĩa chính xác không? ưu và nhược điểm của hệ thống này! Xin cảm ơn

Trả lời: Hệ thống máy nén hoạt động liên hoàn

Bạn rảng ghé mình mình đưa \"bùa\" cho về photo xong, đốt sắc thuốc uống... xong, hỉu liến... :evil:

ban comin có thể chia sẻ kiến thức về hệ thống máy nén liên hòan cho a/e cùng học hỏi được k nhỉ?

nhìn bạn vẽ mà mình ko hiểu gì cả?
Gas tu MN den DN den BCCA đến BCTA ma minh thấy bạn chạy đi đâu đấy

1.Khái niệm: Là hệ thống lạnh Gồm rất nhiều máy nén lạnh có nối chung các đường hút và đẩyDùng chung Ngưng tụ, trung gian, bình chứa cao, thấp áp và các thiết bị phụ khác. Đối tượng làm lạnh của hệ thống đa dạng tùy theo yêu cầu về nhiệt độ sôi mà người ta khống chế áp lực bay hơi tại thiết bị làm lạnh bằng các van điều áp.Ví dụ:
- Cấp đông nhanh Các máy 2tầm sẽ tự động nhận giá trị áp lực này để quyết định số máy hoạt động sao cho duy trì áp lực hút tại máy khoảng 450mmhg\'
- sản xuất đá vẩy chỉ cần -20 nên họ khống chế khoảng 0 đến 0,2kg/cm2 thì họ sử dụng van điều áp để giữ áp lực sôi tại cối đá
- Dùng để điều hòa nhiệt độ cũng dùng van điều áp nhưng cho hút về qua bình trung gian cũng được vì chỉ cần áp lực khoảng 3kg/cm2 là đẹp.
............
2.Mục đích: Tận dụng được khả năng khai thác thiết bị,tiết kiệm năng lượng, các máy có thể hỗ trợ cho nhau đẩm bảo tính an toàn cho các mặt hàng thực phẩm.

DTN về coi lại phần bản vẽ của bạn nhé, bạn bảo vệ chưa?

Hệ thống em sai chổ nào maasy anh chỉ em giùm em được không ?

Hệ thống của bạn DTN cũng hay đấy chứ, xem sơ qua thấy cũng được. có khó hiểu lắm đâu

Ðề: Trả lời: Hệ thống máy nén hoạt động liên hoàn

bác xem bản vẽ này của em (bản vẽ tốt nghiệp của em đó có gì đừng chê em nha) là bác hiểu hệ thống lạnh liên hoàn là gì hà ! http://hvacr.vn/diendan_old_attached/files/ban_ve_tot_nghiep2.dwg

Chào DTN và các anh trên điễn đàn
Bên mình đang làm về kho lạnh, nên giờ đang tìm hiểu về hệ thống lạnh liên hoàn này, mình đã xem bản vẽ của bạn gửi, trong bản vẽ này có vài phần mình chưa hiểu, nhờ DTN và các anh xem giúp mình về vấn đề này.
Nếu có tài liệu liên quan thì nhờ các anh gửi giùm em luôn.
Chúc DTN và các anh nhiều sức khoẻ.

Đính kèm

• HE THONG MAY NEN LIEN HOAN-CAN GIUP DO.rar
    225 KB · Xem: 267
Ðề: Hệ thống máy nén hoạt động liên hoàn

A. Hệ thống lạnh liên hoàn thông thường có 3 chu trình sau:

1. Tạo gas lõng ở trạng thái cao áp: Gas từ máy nén -> Tách dầu -> Ngưng tụ -> Bình chứa cao áp.

2. Tạo gas lõng ở trạng thái thấp áp: Gas lõng ở bình chứa cao áp -> Van tiết lưu -> Gas lõng thấp áp -> Bình chứa hạ áp.

3. Bay hơi làm lạnh: Gas lõng tại bình thấp áp -> Bơm dịch -> Dàn bay hơi -> Gas ở trạng thái hơi bảo hòa khô -> Quá nhiệt -> Máy nén -> quay lại chu trình 1.

B. Tại sao phải làm hệ liên hoàn:
1. Tăng công lạnh của hệ thống (sử dụng nhiều máy nén)
2. Tạo ra được các dạng lõng thấp áp ở điều kiện nhiệt độ bay hơi khác nhau (số lượng bình chứa hạ áp)
3. Hệ thống có thể vận hành độc lập (tiết kiệm điện theo giờ 3 ca) dịch lõng cao áp và hạ áp tạo ra được chứa liên tục dàn bay hơi cứ hoạt động riêng không ảnh hưỡng đến trạng thái của hệ thống.

C. Sơ đồ liên hoàn đính kèm.
1. Xem lại sơ đồ hình như có vấn đề đường gas.
2. Không thấy đường gas lõng dùng giải nhiệt cấp trung gian (nhiệt độ bay hơi thấp -45 độ, phải cần nén 2 cấp)

Ðề: Hệ thống máy nén hoạt động liên hoàn

bác xem bản vẽ này của em (bản vẽ tốt nghiệp của em đó có gì đừng chê em nha) là bác hiểu hệ thống lạnh liên hoàn là gì hà ! http://hvacr.vn/diendan_old_attached/files/ban_ve_tot_nghiep2.dwg

Chào DTN và mọi nguời!
Mình đã xem qua bản vẽ của bạn DTN, thấy còn nhiều chỗ chưa được ổn lắm.
1/ Bản vẽ nên có mũi tên chỉ hướng hơi/dịch gas đi để người xem dễ theo dõi vì khi in ra toàn là trắng đen không ah.
2/ Cái bình dưới bộ trục vít không phải là "Bình tách dầu" như bạn gọi đâu.Nó giống như cacte của máy bình thường thôi, bên trong được chia làm 2 or ngăn gí đó (mình quên rùi) và có cái lược dầu ở đó (lược này khác lược của bơm dầu).
3/Mình không hiểu tại sao bạn lấy gas từ máy nén để tiết lưu vô bình thấp áp mà không lấy từ bình chứa cao áp (BCCA) nhỉ? Vậy gas của BCCA dùng để làm ji vậy bạn?
4/ Hệ thống của bạn hoạt động không thể đạt hiệu quả cao nhất vì nhiệt độ trong BCCA sẽ cao. Bạn xem lại cấu tạo của bình thermosyphong đi nhé, bình này và bình làm mát dầu còn thiếu đường xả dầu.
....
Ai có cao kiến thì đóng góp thêm hen.

Back
Bên trên