Công Nghiệp Hệ thống water chiller

NguyenTrung20

Thành Viên [LV 0]
Chào các anh, em có một vấn đề về water chiller mún hỏi. Em ko phải dân điện lạnh nên rất lơ mơ mong các anh giảng giải. Em có đọc qua tài liệu về water chiller nó là hệ thống máy lạnh trung tâm và sẽ đưa khí lạnh đi qua các đường ống bơm nước, cung cấp khí lạnh cho các phòng thông qua dàn trao đổi nhiệt FCU.
Vậy em hỏi là
1. Mình mún chia khí lạnh cung cấp cho 6 phòng thì cần có 6 FCU(dàn trao đổi nhiệt) ?
2. 6 phòng này nhiệt độ có thể chỉnh khác nhau được không và thay đổi nhiệt độ từng phòng bằng cách nào?

Cảm ơn các bạn và các anh đã đọc. Nếu biết xin hãy giảng giải giúp em cảm ơn rất nhiều.

tùy theo loại nhá! dàn nóng cho ra bao nhiêu cổng thì dùng bấy nhiêu dàn lạnh!... còn nhiệt độ thì bạn chỉnh remote là chênh lệch nhau rồi.

tùy theo loại nhá! dàn nóng cho ra bao nhiêu cổng thì dùng bấy nhiêu dàn lạnh!... còn nhiệt độ thì bạn chỉnh remote là chênh lệch nhau rồi.
thường thì bao nhiêu cổng vậy bạn tại mình đang làm phần thiết kế hệ thống lạnh tiết kiệm điện. có loại nào trên 10 cổng ko bạn cho mình xin tên mã cái thanks bạn

Chào các anh, em có một vấn đề về water chiller mún hỏi. Em ko phải dân điện lạnh nên rất lơ mơ mong các anh giảng giải. Em có đọc qua tài liệu về water chiller nó là hệ thống máy lạnh trung tâm và sẽ đưa khí lạnh đi qua các đường ống bơm nước, cung cấp khí lạnh cho các phòng thông qua dàn trao đổi nhiệt FCU.
Vậy em hỏi là
1. Mình mún chia khí lạnh cung cấp cho 6 phòng thì cần có 6 FCU(dàn trao đổi nhiệt) ?
2. 6 phòng này nhiệt độ có thể chỉnh khác nhau được không và thay đổi nhiệt độ từng phòng bằng cách nào?

Cảm ơn các bạn và các anh đã đọc. Nếu biết xin hãy giảng giải giúp em cảm ơn rất nhiều.
Cái này tùy công suất và tuy phòng óc của bạn nhá vì dòng khí mình có thể phân chia và điều chỉnh qua các phòng được. Thường ở những nơi khu vực rộng cần công suất lớn thì người ta mới sài water chiller thôi, Phòng nhỏ nhỏ thì người ta sai VRV thì hợp lý hơn.

Cái này tùy công suất và tuy phòng óc của bạn nhá vì dòng khí mình có thể phân chia và điều chỉnh qua các phòng được. Thường ở những nơi khu vực rộng cần công suất lớn thì người ta mới sài water chiller thôi, Phòng nhỏ nhỏ thì người ta sai VRV thì hợp lý hơn.
thanks bạn , mình đang làm đề tài thiết kế lạnh cho 1 công ty trong đó có cả khu văn phòng và khu xưởng sản xuất nên mình nghĩ dùng water chiller.
bạn cho mình hỏi là máy móc mình làm mát bằng water chiller có ổn định ko? tại mình tìm trên mạng thì chỉ thấy người ta dùng quạt thông gió thôi @@. mình ko phải dân điện lạnh nên ko hình dung được làm mát bằng water chiller nó thế nào?

Thường thì các nhà máy như dược phẩm, chế biến thực phẩm, tòa nhà có các phòng sảnh lớn siêu thị, trung tâm... một số nhà máy đặc biệt người ta cần phòng sạch và môi thường đặc biệt thì người ta mới dùng tới hệ water chiller thôi. Như một nhà máy bình thường thì thông gió là ok. Các phòng óc cần máy lạnh thì có thể lắp VRV hoặc các máy điều hòa bình thường là đc rồi

Vậy em hỏi là

1. tùy công suất của FCU Là bao nhiêu, Ví dụ 6 phòng cần 3 FCU thì làm hệ thống ống gió cấp và hồi cho 6 phòng
2. Điều chỉnh được, thông qua VCD(VCD là 1 ống gió có thể điều chỉnh lưu lượng gió đi qua)

Thường thì các nhà máy như dược phẩm, chế biến thực phẩm, tòa nhà có các phòng sảnh lớn siêu thị, trung tâm... một số nhà máy đặc biệt người ta cần phòng sạch và môi thường đặc biệt thì người ta mới dùng tới hệ water chiller thôi. Như một nhà máy bình thường thì thông gió là ok. Các phòng óc cần máy lạnh thì có thể lắp VRV hoặc các máy điều hòa bình thường là đc rồi
cảm ơn bạn đã chia sẻ.

Vậy em hỏi là

Theo như thông tin bạn cung cấp thì mình nghĩ đây là 6 phòng khác nhau, vậy việc sử dụng 6 FCU là cần thiết, vì nếu như vậy thì mỗi phòng mình đều điều chỉnh nhiệt độ khác nhau được tùy theo nhu cầu sủ dụng. Thay đổi nhiệt độ từng phòng khác nhau ở Remote đặt trong phòng đó kết nối với FCU, cụm van điện từ trên đường ống hồi (có loại van điện từ có thể conect với hệ thống điều khiển thông minh từ xa, vì vậy điều khiển nhiệt độ được từ xa...)
TT

thường thì bao nhiêu cổng vậy bạn tại mình đang làm phần thiết kế hệ thống lạnh tiết kiệm điện. có loại nào trên 10 cổng ko bạn cho mình xin tên mã cái thanks bạn
Bạn hỏi như này mình nghĩ là nhầm sang VRV, VRF, Multy..., không có khái niệm cổng dàn nóng gì ở đây cả, mình xin được giải thích chung chung dễ hiểu (không giải thích kiểu chuyên ngành nên các cao thủ đừng bắt bẻ câu chữ nhé)
water chiller sử dụng môi chất lạnh NH3... hạ thấp nhiệt độ chất tải lạnh trung gian là glycol, nước... sau đó chất tải lạnh làm lạnh không khí...,
còn các hệ thống VRV, VRF, multy sử dụng trực tiếp môi chất lạnh R22, R12, R410... làm lạnh không khí
TT

Vậy em hỏi là

Bạn không biết nhiều về hệ lạnh điều hoà nên hỏi cái này khá ngây ngô! Thực tế, việc chọn hệ thống lạnh cho một công việc nào đó phải tính toán đàng hoàng và tất nhiên phải có chuyên môn bạn ạ! Và kết quả của tính toán sẽ là chọn hệ lạnh kiểu gì!
Về các hệ thống lạnh theo công suất có thể nói như sau:
- Các máy lạnh hai cục loại nhỏ, công suất thường đến khoảng 10 tone (120000 Btu/h).
- Các máy lạnh hai cục dùng AHU lớn, công suất đến 50 tone (600000 Btu/h)
- Hệ thống VRF, công suất nhỏ nhất 6 tone (72000 Btu/h) và lớn nhất hiện nay 51 tone (621000 btu/h). Hệ VRF có thể kết nối mạng với nhau tạo thành hệ thống điều hoà cho những công trình rất lớn.
- Hệ thống Chiller, là hệ thống hai môi chất dẫn lạnh và 1 đến hai môi chất giải nhiệt. Hệ chiller giải nhiệt gió là hệ 1 môi chất giải nhiệt và chiller giải nhiệt nước là hai môi chất giải nhiệt. Hệ thống chiller bản thân nó là hệ thống chuyên dùng cho các công trình lớn và công suất nhỏ nhất là khoảng 9 tone (100000 Btu/h). Công suất lớn nhất thì vô cùng lớn. Hiện tại, công suất lớn nhất của 1 máy chiller là 1500 tone và các chiller có thể ghép thành hệ thống lớn cung cấp cho những công trình rất lớn.
Quay lại câu hỏi của bạn, bạn phải có kích thước phòng để có thể tính công suất lạnh cần thiết và có thể chọn hệ thống phù hợp. Sau khi có tính toán công suất lạnh và chon được hệ thống ví dụ chọn hệ chiller chẳng hạn, lúc đó mới tính được lưu lượng nước cần thiết, chọn ống cấp nước, chọn bơm nước lạnh, bơm nước giải nhiệt, chọn van nước điều khiển,...
Như thế, muốn tính toán được, bạn phải chịu khó đọc và tìm hiểu nếu không biết về nó. Theo mình thì nên nhờ kỹ sư có chuyên môn tính toán hộ bạn.

Các bro thi công Chiller cho em hỏi chút ạ: Vấn đề sử dụng gối đỡ đường ống dùng gỗ hay PU foam, hiện tại nhà thầu bên em đang sử dụng gối gỗ?

thanks bạn , mình đang làm đề tài thiết kế lạnh cho 1 công ty trong đó có cả khu văn phòng và khu xưởng sản xuất nên mình nghĩ dùng water chiller.
bạn cho mình hỏi là máy móc mình làm mát bằng water chiller có ổn định ko? tại mình tìm trên mạng thì chỉ thấy người ta dùng quạt thông gió thôi @@. mình ko phải dân điện lạnh nên ko hình dung được làm mát bằng water chiller nó thế nào?
water chiller la dung nước để làm mát chứ ko phải làm mát trực tiếp như những máy lạnh dan dung

Back
Bên trên